Lấy lại phong độ cu mồi

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi Cugaythanhliet, 11/6/14.

1. Cugaythanhliet

Cugaythanhliet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    Chào các cụ em có 2 em mồi nhậ hộ khẩu nhà 5 tháng giờ đã thay lông xong mà em mang đi gặp bổi đấu 1 lúc rồi thôi, em cảm giác mồi bị suy. Bác nào giúp em lấy lại phong độ với ah
    Đây là ảnh 2 em nó ah

2. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Lấy lại phong độ chim mồi so với lúc nào? Đỉnh cao hay qua thời kỳ đỉnh cao và trước khi bắt đầu chim dở chứng?
    Nếu chim đã là chim mồi chai rồi mà do nuôi dưỡng, chăm sóc không được tốt hoặc ít đi đánh bẫy thì chăm sóc lại như: phơi nắng nhẹ, treo ra cây, cho ăn đất cát, vỏ trứng phơi khô bóp nhỏ,... loại dinh dưỡng bổ sung như: lúa hạt vừa phải tròn tốt, thêm ít kê, thêm một ít mè cách hai ngày châm thức ăn một lần một lần tì lệ lúa 80%-kê,mè 20%, có thể thêm ít bắp xay hạt nhỏ tuần một lần; chim ít đi bẫy thì nên đi bẫy ít nhất mỗi tuần hai ngày hoặc hơn nữa khi đã chim chịu gáy, gù nhiều. dần dần chim sẽ lấy lại phong độ mà thôi.
    Con chim mồi cũng như cầu thủ bóng đá vậy, sung sức nhất là từ 20-27 tuổi, 28-32 là bắt đầu qua bên kia sườn dốc đỉnh cao, và 33-40 tuổi là đã đi xuống ngày một thấy rõ.

Last edited: 12/6/14
    NAMNHI, Chicugay, CuPhuLong and 13 others like this.
  3. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Không phải lo lắng vậy đâu chú Khang! Chẳng qua nó gặp bổi non, bổi mái hay bổi không căng nên vậy thôi. Phong độ cu mồi có thể thất thường anh cũng gặp dài dài, kệ nó thôi hihihi...

Chicugay, tmc.gogang, cucuom and 5 others like this.
  4. Cugaythanhliet

Thích đã nhận:
    1,171
    Cảm ơn anh. hai em này 1 tháng rồi em chưa giám cho đi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:53 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:51 PM ----------

Cảm ơn bác, chắc là do chế độ chăm sóc của em chưa đúng.

5. dongthap

dongthap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,667
    Em là lính mới hoàn toàn nhưng về điểm này em rất đồng ý! Em đã gặp trương hợp y như anh ancugay nói vậy ạ, khi gặp đúng đối thủ thì em nó chơi không thể chê được !!! Thêm tí kiến thức hạn hẹp là anh nên treo mồi xa các bạn khác, yên tỉnh, thoáng mát, phơi nắng ngoài thời gian đó trùm áo lồng kinh hơn tí!...+ chế độ dinh dưỡng tốt,Tuy nhiên khả năng mồi suy em cũng không phủ nhận! Chúc anh và mồi cưng mau lấy lại phong độ!!!!

Last edited: 13/6/14
    Chicugay, camnampvt, cucuom and 2 others like this.
  6. Cugaythanhliet

Thích đã nhận:
    1,171
    Cảm ơn bác dongthap đợt này em phải loại bớt bổi để lấy không gian cho mồi.

cucuom, PHIOMON and ancugay like this.
  7. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    à e góp ý thê này nếu ko phải xin các bác lượng thứ.
    có những con mồi nó hay đấu hế mình với 1 con khác có chất giọng nó ghét, e hay gọi là hạp giọng, vậy nên để vực được con mồi lên cũng có thề dùng cách này, (chế độ chăm sóc vẫn phải ok nha bác) bác tìm 1 con ' hạp giọng' với nó, 1 thời gian nó sẽ căng đét thui ah, mà mún vậy phải thực sự hiểu con mồi, nếu là mồi mới bác thử tham khảo chủ cũ xem sao.
    chúc bác xớm thành công

8. Cugaythanhliet

Thích đã nhận:
    1,171
    Cám ơn bác. chủ cũ ở xa quá mà cụ gần 80 tuổi không dùng điện thoai. bác tư vấn giúp em với ah em số 1 giọng đồng thổ trơn 5 tuổi lồng, em số 2 giọng thổ rền 7 tuổi lồng.

9. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    e cũng gà mờ lắm biết tư vấn bác sao hihi, cái này chắc nhờ các bác cao thủ thui.
    nghe đâu 2 con này là mồi lỡ hả bác, mồi lỡ mà đổi chủ chim xuống phong độ cũng ko có gì lạ, cứ từ từ bác ạ , ko khéo hỏng hết bánh kẹo.
    giờ chắc tập trung vào nước nuôi cái đã, chim khỏe mạnh rùi tính tiếp,
    như cách e nói trên đó tìm dc con hạp giọng với nó cũng hơi khó ah.

Chicugay, tmc.gogang, cucuom and 3 others like this.
  10. Cugaythanhliet

Thích đã nhận:
    1,171
    Mồi chai rồi bác ah( ông chủ cũ ngay gần quê em mà lại là người nhà, em phải gạ mãi ông mới để lại cho).

cucuom and ancugay like this.
  11. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    Mồi chai rùi thì lo gì nữa Bác, cho tụi nó chút tời gian quen chủ quen nhà quen thức ăn mới cái đã, chăm bẵm tốt tụi nó ko phụ lòng Bác đâu.

12. thinhbv

thinhbv Active Member

Thích đã nhận:
    94
    Mùa này đang là mùa hầu như tất cả chim thay lông, nên yếu, chim cần bồi dưỡng ăn uống đầy đủ. Khi nào khô lông thì sẽ mới đấu được.

PHIOMON and ancugay like this.
  13. Cugaythanhliet

Thích đã nhận:
    1,171
    Các bác xem giúp em chăm e số 2 như này đã mang đi chiến được chưa ah

14. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    PHIOMON and ancugay like this.
  15. Cugaythanhliet

Thích đã nhận:
    1,171
    Cảm ơn bác, phong độ của chim dạo này không tốt lắm

16. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749

Con mồi này của bác thấy cũng chơi được, hiện nay ở MB thời tiết tốt hơn trong nam chắc hẳn còn bẫy tốt phải không bác

tmc.gogang, PHIOMON and ancugay like this.
  17. tmc.gogang

tmc.gogang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11,366
    Chào cugaythanhliet! Đọc qua những dòng tâm sự của Chú,Mình biết Chú vào nghề chắc cũng chưa lâu,hai con mồi của Chú hiên tại chơi phong độ thất thường,độ đeo bám bổi ko cao...cái này nó có rất nhiều nguyên nhân,chẳng hạn: Mới nhập khẩu về,chế độ ăn uống có thay đổi ko so với chủ trước,có thường đi chiến đấu ko,hay chỉ ở nhà nghe mấy con bổi nuôi gáy bắt ngày này sang ngày khác,chế độ săn sóc,và vệ sinh đã tốt chưa,chim đi ngoài phân thế nào v..v.. và v..v..!Nếu như Chú chưa đạt những điều Mình vừa nêu trên - thì hai con mồi của Chú chơi chưa tốt đâu nhé!Muốn chăm chúng một cách tốt nhất, Chú phải biết chăm như thế nào,về chế độ ăn uống,cái này cũng khá quan trọng - (coi chim chuyển vùng thì dễ bị chống nước nhé),rồi chế độ vệ sinh,chăm sóc và tập luyện ra sao,để chú mồi ở phong độ tốt nhất! (nhiều khi chính Mình ko biết chăm...rồi nản lòng trách móc Chủ cũ...thế này thế kia là kẹt)!Mình muốn chia sẻ với Chú nhiều,nhưng chả biết chia sẻ từ đâu...Thôi thì Mình tư vấn cho Chú nên vào:DIỄN ĐÀN: NƠI THÀNH VIÊN CHIA SẺ KINH NGHIỆMVà Chú hãy vào bài viết của Bác Nghĩa- Cuhobo,Hội Trưởng cu gáy ABV Đồng Nai,với Topic:Lưu ý-Khi cu gáy đổi chủ chuyển vùng,bài viết rất hay,và bổ ích.
    Mình nghĩ sau khi đọc kỹ những điều mà tất cả ae trao đổi,Chú sẽ rút ra những điều cần thiết cho Mình và cả 2 con mồi nữa,và có gì Mình sẽ chia sẻ với Chú sau. Chúc Chú sẽ có những giây phút khó quên cùng 2 chú mồi cưng nhé.Thân chào!

18. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    ăn dc ngủ dc cu sẽ chơi dc kaka...có điều nó chơi dc như bác mong đợi hay không...nhưng trước là phải nuôi cho nó căng sung hết mức...chim trong nhà thôi mà móc chổ nó hạp nó trả bài không thể ngờ nó vực nhanh dc như vậy...nhìn cu hay dỡ còn mò mò chứ để thấu nó khoái cái gì thì bó cẳng...phải test và chìu lòng em nó thôi.....chim độc chủ chẳng qua là chủ củ biết tẩy của em nó rùi.thân chào....

19. Cugaythanhliet

Thích đã nhận:
    1,171
    Cảm ơn bác, toàn gặp mấy em thiếu niên thôi bác ah

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:10 PM ----------

Dạ cảm ơn bác, chúc bác vui vẻ và hạnh phúc. Em bắt đàu nản rồi

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:14 PM ----------

Dạ cảm ơn bác, chắc em treo ở tầng 4 thời tiết nóng lên phong độ chim không ổn

20. tmc.gogang

tmc.gogang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11,366
    Chào Chú Cugaythanhliet!
    Mình hiểu tâm trạng của Chú hiện tại,nhưng chơi con chim cu gáy,dù Chú chơi mồi cây, hay mồi đất...cái nào cũng có cái hay của nó cả,nhưng cái chính là khi nào thời gian rỗi rãi,mình đem chim cùng vài người bạn ra rừng...hòa nhập với Thiên nhiên,thả hồn thư giãn,vừa giảm áp lực công việc vừa có lợi cho sức khỏe,đừng tranh đua,bực dọc...Chú sẽ thấy được niềm vui,và trên đời này Chú cứ nghĩ: cái nào cũng có cái giá của nó cả!!! Như đánh cờ và chơi chim cu gáy, là hai cái đầu tiên đòi hỏi người chơi phải có lòng kiên nhẫn Chú ạ!Đừng vội buông xuôi như thế nhé.(Chim mới về có 5 tháng mà,có lâu la gì,vả lại chim đang bước vào mùa băng lông nữa) Chúc vui và tiếp nối đam mê!

Cugayeawy, Chicugay, Hai viet and 7 others like this.