Lấy Nước Uống Để Nuôi Cá

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi jimmyhao, 12/12/07.

1. jimmyhao

jimmyhao New Member

Thích đã nhận:
    1
    Như các anh em đã biết phẩm chất nuớc sảch rất quan trong đến sự sinh trưởng và sự lên màu của cá Rồng. Nhưng việc lấy nước uống Tinh Khiết (Nước Uống Đóng Chai) để nôi cá Rồng thì như vậy có quá sạch ko hàm Lượng Kim Loại nặng và chất Rắn hoài tan hầu như là 0 chất độc cũng vậy còn pH thì luôn ở mức 7.5. Nuớc đó được lọc qua Cát Sỏi->Than Hoạt Tính->Hạt Nhựa Làm Mềm nước->Hệ thống R.O-> Sục khí OZon cuối cùng là Tia Cực Tím. Quá sạch đúng ko các bạn. MỘt mặt thì nghĩ nước sạch như vậy rất thích hợp để nuôi cá Rồng mặt khác thì ko biết có ảnh hưởng gì đến nó ko nữa nên chưa dám thử. Anh em nào đễ từng sử dụng qua hoặc có kinh nghiệm trong việc này xin chỉ giáo. Rất cảm ơn~X( ~X( ~X( ~X( ~X(

2. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá rồng thì em chưa thử. nhưng mừ cá La Hán thì thử rùi. bữa kẹt quá lấy tạm nước cho vào cái hũ nhỏ để tạm em LH. nhưng mừ, với tốc độ thay nước + giá thành bình nước, chắc hổng ai dám chơi kiểu này đâu (hao đạn quá).

3. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em thấy mấy bìnhnước đóng bình to to đó, 10000ngàn một bình chắc cũng là nước máy luôn, uống thấy ngê thế mồ.....Các bác cứ dùng nước máy rồi xử lý như mấy anh trên diễn đàn chỉ là okie thôi, khỏi phải suy nghĩ nhiều, mau già, mà cá vẫn sống thọ và phát triển tốt nữa chứ...chúc các bác thành công

4. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Nuôi cá bằng nước tinh khiết thì quá tốn rồi.....Nhưng quan trọng chịu nỗi đạn hay ko đó mới quan trọng.......Ở gần nhà mình có chú kia cũng 5x rồi( ổng là giám đốc)...Nhà chú ấy nuôi 1 con cá rồng và 1 con cá la hán.2 em này là sự sống đồi với chú đó.....Nuôi bằng apha 1 binh 25 ngan/1b ......Thấy mà ngưỡg mộ...Ước gì mình cũng như chú đó

5. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ko nên dùng nước uống để nuôi cá vì nứơc uống là loại nứoc mà đã đc con người xử lý = các phương pháp lọc và diệt khuẩn nên các vi sinh có ích cho cá sẽ chết hết và từ đó ko thể sử dụng đc nước uống để nuôi cá

6. nguyễn duy

nguyễn duy Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn dùng nước uống nuôi cá bạn phải học chuyên ngành thủy sản. bạn cho một số loài tảo có ích thuộc nhóm( sp) và một số vi sinh có ích,chúc bạn thành công chẳng hạn như chlorela .... bạn có thể mua ở viện hoặc nhờ tư vấn một số laòi tảo khác.chúc bạn thành công

7. jimmyhao

jimmyhao New Member

Thích đã nhận:
    1
    Đạn thì ko sợ, mình nhiều đạn lắm hihihihi. Nói chơi thôi phần đó thì mình ko lo tại mình sản xuất nước uống mà. Mìng chỉ sợ nuôi như vậy thì có hại thôi, có bạn nào từng nuôi qua như vậy xin chỉ giáo.

8. dangledu

dangledu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình có 1 anh bạn nuôi cá La hán = nước tinh khiết M-kiteck thấy cũng Ok lắm, chỉ là tốn tiền đến méo mặt thôi !

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Nuôi cá cảnh người nuôi luôn muốn cá được sống trong môi trường gần với thiên nhiên nhất vì chỉ có vậy mới kéo dài tuổi thọ & cá phát triển tốt nhất.
    1 em bé sống trong lồng kiếng hay 1 người từ nhỏ sống trong 1 môi trường quá sạch sẽ không thể nào chống chọi được với các bệnh từ môi trường,ngược lại trẻ em thôn quê thường rất khỏe mạnh cho dù điều kiện sống rất vất vả.
    Cá cũng vậy.Bạn thay nước tinh khiết sẽ làm cá mất dần khả năng đề kháng đến 1 lúc nào đó bạn thả 1 con cá mồi vào cá sẽ nhiễm bệnh ngay 7 rất khó chữa trị vì sức đề kháng quá yếu.