Lên đầu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi new fish, 25/4/06.

1. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có 2 chú LH đặt trong 2 cái hồ kề nhau, thấy mặt nhau là cứ xáp lá cà vào tấm ngăn
    Như vậy có bể mỏ o và tỉ lệ lên đầu của nó có cao hơn là bỏ tấm gương vào o ?
    ~X( ~X( ~X(

2. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cũng không khẳng định được là cái nào sẽ giúp cá lên đầu cao hơn. Chủ yếu là do giống cá tốt thì tỷ lệ lên đầu cao mà thôi. Còn chuyện bị trề mỏ hay bể mỏ thì mình chưa thấy. Mình có quen một người chuyên nuôi kingkamfa ông ta cũng ngăn hồ bằng kiếng trong mà mình đâu có thấy con nào bị trề mỏ đâu. Theo ông ta ngăn hồ bằng kiếng trong thì giúp cá sung hơn là nuôi 1 mình ==> có thể điều này làm đầu cá to hơn.

3. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình nghĩ thì không nên ngăn bằng kiếng trong, nên dùng decal dán kính lại. Vì ngăn bằng kiếng trong, tụi nó vè nhau cả ngày, trong 2 con sẽ có 1 con nhát, còn tệ hại hơn là cả 2 con đều nhát, mất màu, đầu không phát triển được.

4. tycoi85

tycoi85 Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh trandat nói rất đúng , nếu ngăn hồ bằng kính trong mà 2 em có kích cỡ khác nhau thì một trong 2 em sẽ bị nhát , cá sẽ rất chậm phát triển ( hoảng sợ , mất màu ...)

5. nhoc_ty

nhoc_ty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng nuôi 2 con gần nhau nè, 1 con to 1 con nhỏ, chả thấy con nào nhát hết, con nào cũng sẵn sàng cắn nhau, rât sung, nhưng để hạn chế tụi nó nhìn nhau, em che hết 3/4 mặt kiếng, để nó chỉ lâu lâu mới nhìn thấy nhau, không dồn sức cho chuyện không thể!!!! hehehehe

6. TuanLe97

TuanLe97 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tùy thôi, chỗ tiệm cá gần nhà mình có ngăn 2 con bằng kiếng trong, con nhỏ đầu nhỏ hơn thì xung lắm, bum liên tục, còn con kia bự hơn đầu cũng bự hơn mà đen thui.

7. Tapnuoilahan

Tapnuoilahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cùng mới nuôi một con Cá Lahán, theo lời người bán gọi là Rồng đỏ, có tên này không các bạn và đầu với nhú lên . Con Cá của mình là avatar đó. Mọi người xem giúp mình nhé.
    Cảm ơn nhiều!

8. nhoc_ty

Thích đã nhận:
    0
    rồng đỏ thì có đó bạn ơi, nhìn nó chắc to lắm rồi ha! nếu vậy thì hên lắm mới lên dc dau, hơi nhú thì bó tay, mình có 1 con cũ hơn nhiều, các bác nói là rồng xanh, lúc đó chưa có đầu, sau 2 lần ép cá mái đẻ thì ko ai dám bảo nó là con mái nữa, đầu nó to hơn chút xíu, ra dáng con dzai rồi!

9. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là phải che bớt hả bác ?
    Đúng là có 1 em nhát

10. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn newfish ơi ,mình nghĩ rằng nếu bạn ngăn hai chú cá bắng tấm kính thì cũ ko sao ,cá nhát mình cũng lo nhưng chắc ko sao:D :D :D
    Mong cá bạn lên đầu:D :D

11. x-man2005

x-man2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Bộ để tấm kiếng vô thì cá sẽ lên đầu hả mấy bác????

12. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Bác nhầm rồi o phải để kính mà là để 1 tấm gương. Hiểu chưa ?????

13. x-man2005

x-man2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Tấm guơng đó có cần phải to bằng cạnh hồ không bác?????

14. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    to bằnng cạnh hồ thì để cho bác soi hả bác,chỉ cần đủ thấy nó là được tức là gương nhỏ thui ,mình thấy mấy bác trên này toàn chơi gương tròng không hè và treo trực tiếp trong hồ luôn đấy bác,thử xem sao nè

15. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Tới mùa thi rồi nên em bị hạn chế lên chơi với cá , có ai biết cá có thể nhịn ăn bao lâu o ?

16. nhoc_ty

Thích đã nhận:
    0
    đừng nên liều lĩnh như vậy, bình thường cho nó ăn điều độ nên không biết, những con cá mới nuôi, đang làm quen với mình, chăm nó mệt dã man gần 3 tháng, hơi dạn lên 1 chút, có chiều hướng đẹp lên, ko cho nó ăn, ko gặp nó 2 ngày, nó nhát và xuống thê thảm, sọc dưa wá trời, có bữa cúp điện ko có lọc nước cả ngày nó cũng sọc dưa, phải chăm lại gần 3 tuần, có khi hơn nó mới phục hồi được 1 chút,....
    đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng

17. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hi

Bạn thử chưa mà nói có một con nhát. Bạn có điều kiện thì cứ đi vào nhà những người nuôi la hán chuyên nghiệp đó. Coi họ ngăn hồ bằng kiếng trong hay kiếng đục nha.
    Cứ ngăn hồ bằng kiếng trong đi. Cá không có nhát đâu mà sợ. Còn sung hơn nữa là khác. Mình chỉ góp ý thế thôi. Các bạn thích làm sao thì tuỳ.:-*

18. Trunchiiii

Trunchiiii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá nhỏ thì nó ko cắn mạnh đến nổi trầy mỏ đâu.Mình có 2 con bằng bàn tay cứ kè nhau cả ngày con nào cũng rớm máu hết mà màu mè chẳng thấy đẹp hơn

19. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    1 chi tiết kha khá quan trọng là: việc ăn uống cũng góp phần làm tăng trưởng cái "đầu gù" của cá.

Nói như thế ko có nghĩa là cứ ép cá phải ăn, mà phải có 1 chế độ dinh dưỡng hợp lý và đều đặn, ko cho cá ăn quá nhiều thực phẩm chứa cholesterol (chà, ko biết chữ này có đúng ko nữa, lâu quá ko viết quên đâu mất rồi ).

Chúng ta hãy để ý 1 chút rằng: những con cá có "đầu" to thường ăn nhiều hơn những con ko có. Từ đó do thấy ngoài việc "tốt giống" thì cá còn phải biết tích trữ năng lượng cho riêng mình. Và cái mà người ta gọi là "đầu hơi" thực chất là mỡ do cá tích trữ.

Hiện nay nhu tôi biết là anh em bảo là LH có 2 loại đầu: đầu xương và đầu hơi.
    Có thể là nhận định ban đầu đúng, nhưng thật sai lầm khi bạn quan niệm như thế.
    tôi đã kiểm chứng được biết.
    Đầu cá có khoảng trống
    Nếu để ý kỹ anh em sẽ thấy 1 miếng xương đầu nhỏ

Các chú cá mà anh em cho là đầu xương : cá vẫn có đầu to và ổn định ko lên xuống thất thường. OK. Tôi rờ đầu chúng thấy khối thịt u chắc, cũng hơi mền . Và tôi có 1 anh bạn đã từng xẽ thịt 1 chú LH đầu xương, nhưng sau khi giả phẩu chả thấy miếng xương cá nào nhô cao cả, xương trên đầu cá rất nhỏ, khối thịt u to mà anh em cho là đầu xương thật ra vẫn chỉ là các khối thịt thôi. Tôi rờ đầu chúng thấy khối thịt u chắc, cũng hơi mền

Các chú cá mà anh em cho là "đầu hơi" thực chất là mỡ do cá tích trữ : cá vẫn có đầu to và và rất to, lên xuống thất thường, ko ổn định ( tùy đk ). Tôi rờ đầu chúng thấy khối thịt u chắc, cũng hơi mền , chắc ăn hơn tôi đã cho các chú LH đầu hơi của tôi "biểu diễn" cho chúng nhảy khỏi mặt nước khi tôi cho tay vào hồ , khí nó nhảy lên mặt nước để đớp tay tôi thì đầu nó đụng phải tấm ngăn nhựa tôi để đậy hồ, sau 3 lần "chú ta" nhảy lên và đều bị dụng đầu, tôi quan sát và có thấy 1 bên phần đầu của cá bị mốp, xẹp. Sau mấy ngày vẫn ko khỏi.
    Anh em bảo đầu hơi là đầu rỗng( trên phần cá 1 phần trống khi hơi vào làm cho nó căng lên và to), nếu như thế tạo sao lại gọi là "đầu hơi" thực chất là mỡ do cá tích trữ . Câu nói của anh em mâu thuẩn quá, Và tôi cũng đã kiểm trứng khi mỗ đầu cá hơi ra, cũng chỉ là khối thịt to.

Có thể giải li đơn giản đầu hơi và đầu xương như sau:
    Vì đầu ngoài do cấu tạo xương còn được góp bằng mỡ thừa nữa, trong cấu tạo phần đầu, các sớ thịt hay mỡ có phần xốp( gọi là các xoang rỗng), khi cá xung thì không khí đ vào làm cho các xoang đó phồng to lên tùy con cá có cấu tạo như thế nào về gen, thể chất.... mà khối thịt to hay rỗng. nên mới có viêc con LH này đầu to thế kia lúc lên lúc xuống, có con to những vẫn thường dù cho Mỹ có ném bơm sát nhà chúng .

Còn việc đầu hơi như thế nào như anh em nói thì phải có cuộc nghiên cứu rõ ràng. Vì thực chất hiện giờ cá LH chỉ được chuyên gia làm sao cho đầu to, màu sắc đồng nhất phong phú, và họ cũng chưa thật sự hiểu rõ sao đầu cá to ổn định và rất to và ko có đầu. Phai có 1 cuộc nghiên cứu về khoa học mới hiểu rõ về cái gọi là nghiên cứu tìm hiểu về cá

Cụ thể như cái đồ hút nước cá hàng ngày anh em dùng để dọn phân thức ăn thừa..... , nếu để ý cái phần dùng để bóp tạo áp lực để nước chảy có 1 miếng nhựa nhỏ chặng lại. Khi anh em bóp mạnh nó chảy nước và miếng nhựa đó hở qua 1 bên, bóp 1 nhẹ thì nó ko hở . Có thể cách ví dụ này ko làm anh em hiểu rõ .

Có người bảo :Chúng ta hãy quan sát kỹ những con cá có "đầu" to thường có cái "nọng mỡ" (chỗ ngực cá) lớn hơn những con ko có.

Tôi đã quan sát và nghiên cứu kỹ các giống La Hán mà tôi hiện đang nuôi
    Red Shock, Châu Ma Lai, Hoàng Kim, ....

Trong đó có rất to con, có cái "nọng mỡ" (chỗ ngực cá) lớn hơn nhưng dầu chúng vẫn ko cao to bao nhiêu, có những con chả có miếng nào cái "nọng mỡ" ấy, thế mà đầu vẫn to như thường.

Việc có cái "nọng mỡ" (chỗ ngực cá) lớn hơn các con ko có là do chúng ăn được nhiều, bao tử lớn....hocmon phát triển... thê thôi ko ảnh hưởng gì đến việc cái đầu cả. Ngay cả các con La Hán đoạt giải, lên poster bán đầy đường cũng chả có cái "nọng mỡ" (chỗ ngực cá) lớn hơn ai cả. Nói đúng hơn cái "nọng mỡ" ấy chính là phần mang của con cá, chứ ko là gì cả, như đã đề cập cá ăn nhiều mập thì cái "nọng mỡ" ấy sẽ lồi ra ngoài nên anh em thấy rõ hơn, còn các con cá ít ăn ko mập mập thì vẫn có nhưng ko to lắm. cái "nọng mỡ" (chỗ ngực cá) ko quyết định con cá đó đầu to bao nhiêu.

Tiếp theo là vấn đề nuôi chung 1 bầy mà cá ko lên đầu. Là do nuôi chung 1 bầy, những con cá tranh giành nhau mà ăn, có con ngốn cho 1 họng đầy ắp thức ăn, có con chẳng có miếng nào dính kẽ răng thì thử hỏi làm sao có đủ năng lượng tích trữ giúp cho "đầu" cá phát triển tốt ? + thêm việc đánh nhau trầy da tróc vẩy tốn nhiều năng lượng để phục hồi. Và giờ đây giải pháp tốt nhất là tách riêng từng con ra, chúng ở 1 mình muốn ăn bao nhiêu thì ăn (nhưng còn phụ thuộc vào chủ nhân của chúng nữa) và nhất là ko còn cắn lộn nữa ----> ko tốn tí "ka-lo" nào cả.
    Nguồn được lấy từ ARV (Aquariumvn)

20. new fish

Thích đã nhận:
    0
    NGhe bác li luận hay quá, mà sao bác ác khủng bố IRAN thế ?
    Cá đẹp thế mà thí nghiệm ?????