LH bị cháy đuôi hay nấm đuôi???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi HacDinhHong, 6/11/07.

1. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình không có nhiều kinh nghiệm về bệnh của LH nên mình post hình lên để các bạn xem thử cá mình đang bị gì. Mình nghĩ nó bị cháy đuôi nhưng mình thay nước ( để 2 ngày cho bay hết Clo và sủi liên tục), cho khoảng 100g muối/160 lít nước. Mình cũng nghi nó bị nấm nữa nhưng không biết có chính xác không. Các bạn xem dùm nhé. Hình chụp bằng ĐT cùi bắp mong các bạn thông cảm
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

2. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Quan sát cá bạn tôi thấy thế này:Hiện tuợng này đa phần chủ tiệm cá hay gọi là "cháy đuôi"...do nước,,, nên ta cũng gọi theo như thế lun. Chính xác 'Cháy đuôi do nước hay kô tôi ko dám khẳng định.Nếu chỗ Trắng trắng đó kô bị "rách hoặc tưa"...thì đúng là cháy đuôi thật.Khó mà khắc phục bệnh này,chỉ duy nhất 1 cách theo tôi là: Vớt cá ra ngoài dùng Kéo cắt chỗ bị cháy ấy đi rồi pha muối ngâm cá cho lành vết thương.Tăng cường tẩm bổ cho cá mau khỏe,dần hồi phục sẽ mọc đuôi lại thôi.
    _Nếu chỗ cháy trắng đó bị Rách,ăn mòn thì...bị Nấm.
    Vài nhận xét như thế,,,ai có cao kiến gì thì cho mọi người và khổ chủ biết thêm.

3. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cắt bỏ .... 2 tháng sau mọc lại.... mới giải phẩu thẩm mỹ cho 2 em xong :D

4. binhcam

binhcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có thể bạn cho nhiều muối quá,cá bệnh mới cho như vậy thôi.ko biết co đúng ko,sai các bác bỏ quá cho

5. tuphuong71

tuphuong71 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn dừng cắt đuôi vội nha, thử coi lại nước hồ xem có bị lạnh không, hai là bạn cho muối nhiều quá vào hồ cá bị nước lạnh + với muối cho nên đuôi bị ăn lẹm vô như vậy.Thay nước hồ, cho sưởi, thử vài ngày xem em nó thế nào.

6. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn các bạn rất nhiều. Có lẽ do nguồn nước của mình nhiễm phèn + có nhiều clo. Mình sẽ tìm biện pháp xử lý nước trước khi xử con cá sau :D

7. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sưởi thử 1 thời gian xem sao đã đừng vội thiến ý nhầm cắt đuôi em nó tội nghịp

8. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Hồi đó cá mình cũng từng bị, mình cũng chả biết, tự nhiên sáng ngủ dậy là đuôi nó đã bị vậy (nó trong suốt giống như bị mất màu vậy), thậm chí còn bị nhiều hơn bạn nữa. Lúc đó mình cũng chẳng làm sao, đền chiều đi làm về thì nó hết bị #:-S À trong chỗ làm mình cũng có một anh cá có đuôi giống vậy, mà cá ảnh bị từ khi còn nhỏ, tới giò cũng ko hết, đem ra Phượng Hoàng La Hán hỏi thì người ta nói cá nó thế ~X(

9. cdp

cdp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Bạn đừng cắt đuôi em nó nhen, cá mình cũng bị đã cắt rồi và ra lại thì vẫn trắng nhách y chang như cũ bây giời mình cũng chưa biết trị làm sao

10. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Do chất lượng nước đó bạn ơi. Mình chưa cắt đuôi em nó, đang tìm cách xử lý nước trước đã. Chắc là mua mấy dung dịch khử Clo và hạ phèn thử xem

11. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Bạn thử xem, nhưng nhớ xử lý nước ở ngoài xong thay mỗi ngày 10% nước cũ = nước mới, chứ đừng cho lung tung thuốc vào hồ ko tốt đâu :)

12. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cẩn thận với mấy thứ Hóa chất khử Clo nha Bạn,,,đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng coi chừng bị tác dụng ngược àh.