Lia Thia Kiểng Và Lia Thia đá

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi cá trên thớt, 1/7/06.

1. cá trên thớt

cá trên thớt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi giữa cá lia thia kiểng và lia thia đẻ đá làm sao để phân biệt được đâu là cá làm kiểng đâu là cá đá ( chú ý cá đuôi cụt , gọi vậy cho tiện hehhehe) cá nuôi làm kiểng thì em rành chứ cá nuôi đá thì em mù , các anh em góp ý cho và gí ngoài thị trường bây giờ là bao nhiêu 1 con nữa

2. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá nuôi kiểng thường thì đuôi dài,màu sắc nổi bật(đỏ đô,đồng,vàng,trắng..), một số chủng loại đang thịnh hành bây giờ như là Halfmoon Betta ,Crowntail Betta,Halfmoon Plakat Betta... già thường là 15k>300k cho từng chủng loại,từng màu sắc.Còn đối với loại cá chọi thì đủ giá hết,bác cứ ra tiệm bán cá nói bán cho con cá đá là họ chỉ cho,thường cá đá ngoài tiệm có giá là 5k>10k,20k>30k.màu cá đá thì ít màu mè như loài kiểng,chủ yếu là màu tím than,xanh lá,đỏ,xanh dương...Nếu bác muốn chuyên sâu hơn về chủng loại cá đá thì bác có thể liện hệ với bác HuySam,dthong....còn về loại cá kiểng thì có bác TuanPham,VietTho,Lia Tia,BettaKTN,Cedric...

3. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    cá kiểng thì chi ra rất nhiều loại tính theo loại đuôi hay màu sắc. Bây h thì được chia thành 11 loại đuôi (theo IBC ) , có nhiều loại đuôi giống nhau nên nhiều người mới chơi betta dễ bĩ các chủ hàng cá dụ dỗ ( VD: nếu bạn muốn mua halfmoon thì người ta sẽ đưa combtail hay super delta cho bạn ),còn giá cả thì tuy loại ,mắc nhất là halfmoon và plakat !!!

4. cá trên thớt

Thích đã nhận:
    0
    thep lia tia nghĩ mắc nhất là hm và plâkt à ....còn tui thì nghĩ mắc thôi chứ ko mắc nhất đó là hm LAVENDEN , KING ROWTAIL,DOEBLE TAIL,...........mua rùi ..........
    theo lời of đ23 thì ko lẻ cá đuôi ngắn là cá đá còn cá đuôi dài là cá kiểng, hơi nghi quá ...........? chưa thuyết phục cho lém

5. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    ặc !!! thưa anh là double tail rẻ chỉ có mấy chục à !!! còn kingcrown tail nếu anh có thì cứ post lên !!! hm lavender là cũng là một loại hm !!! nếu anh bít hết giá cả thì anh hỏi làm chi !!!

6. cá trên thớt

Thích đã nhận:
    0
    thì tui sợ lầm nên mới hỏi ....chứ tui nuôi chuyên thì hỏi làm gì.

7. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ok,đó là nói chung với loài đuôi ngắn,chứ bác kiếm thử 1 con đuôi ngắn mà dem kiểng coi,người ta ko khen mà còn chửi cho đấy,nhưng ở đây em ko nói đến những chú đuôi ngắn có màu sắc khá lạ do những nhà nghiên cứu làm ra thôi,chứ đuôi ngắn mà màu sắc bình thường thì kiểng chi.còn lia tia nói có lẽ dúng đấy bác ạ,vì nếu bác nói bác có king cowntail thì em thấy nghi nghi,vì bác TuanPham,một thành viên chuyen lĩnh vực betta kiểng và cũng chính là người bán cá betta uy tin nhất trong diễn đàn ta bây giờ cũng chưa có king cowntail nữa mà bác.nếu bác có thì xin bác hãy post hình lên cho anh em xem nhé.thân

8. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @d2d3:Cái dụ anh tuanpham uy tín thì đồng ý, nhưng còn cái zụ nuôi betta đuôi ngắn làm kiểng mà bị người ta chửi thì phản đối nha bác...Đuôi ngắn nhưng nếu bác chịu khó tìm tòi, loại do "nghiên cứu" ra thì em không nói...nhưng trong số những con đang bày bán ngoài thị trường...thì vẫn có khối cá đuôi ngắn còn đẹp hơn cả mấy con đuôi dài ấy chứ...
    @cá trên thớt: King crowtail là "hàng vừa độc mà vừa hiếm" đó bạn! Nếu bạn có thì đó là cả một gia tài và nhớ post lên cho anh em "chiêm ngưỡng" nha bạn...
    @liatia: cái vụ mua haflmoon đưa Superdelta thì thường thôi em ơi, mua bán là thế mà.....:)Quan trọng là kiếm ng` có uy tín...

9. khanhhungdo

khanhhungdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Xin chào các bác, cháu là thành viên mới, mới tham gia diễn đàn được vài lần nhưng đã mê tít hồi nào ko biết.
    Hôm nay, cháu xin báo cáo cùng các bác là cháu đã có một bộ sưu tập về "cá lia thia đồng" rùi đấy, để hôm nào cháu post hình lên cho các bác ngắm nhé.
    Xin tự bạch, wê cháu ở Đồng Tháp nên việc tuyển cá đồng cũng ko khó lắm.

10. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    à bữa nào post lên xem, mình thích cá lia thia đồng lém .

Last edited: 3/7/06
  11. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    đuôi ngắn mà muốn làm kiểng là plakat thùi ,em đang chuyên về nó !!!!

12. cá trên thớt

Thích đã nhận:
    0
    nếu mấy anh em rãnh thì đến nhà em tham quan ha ....nhân cơ hội này học hỏi thêm nhà ở đối diện chợ phú nhuận ,phòng khám nha khoa

13. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Địa chỉ như thế thì làm sao mà kiếm ra hở bạn...????

14. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    thì anh cứ đi tìm chỗ nào kế chợ phú nhuận đó !!! :D:D:D:D:D:D

15. mtvtuanminh

mtvtuanminh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nào giải thích dùm em, mới tối hôm wa chú cá lia thia đá của em còn boi sung sức lắm, tới sáng hôm sau thì thấy chú cá cứ trồi lên gần mặt nước và thở nhiều bong bóng nước (nuôi 1 mình) nhìn mặt nó đờ đững, khờ căm luôn ít bơi nữa chỉ nằm 1 chỗ gần mặt nước. Xin chỉ giúp em với

16. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    bạn hãy cho nó sừng bóng với con cá nào khác đi,còn ko thì thêm vào vài chiếc lá bàng,còn chuyện cá nhả bọt là tốt đấy,chúc bạn thành công

17. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Ca' co' Rồi Chọi ở đâu

em nuôi cá chọi từ nhỏ . chỗ em cũng rất nhiều người nuôi nhưng h mọi người bận công việc nên bỏ hết. bây h em muốn nuôi lại nhưng không biết đem cá đến đâu để tỉ thí thường thì ở HN mọi người đều chọi luôn ở ngoài hàng thích con nào thì lấy để chiến luôn . 1 trận diễn ra rất nhanh khoảng 5p dùng mọi thủ đoạn để cho 1 trong 2 con chạy truớc .như thế đâu gọi là nuôi cá trọi đây gọi là hình thức cờ bạc cho rồi .chẳng mất tí công chăm sóc nào . chơi hết tiền hoạc hết vui thì đống cá thua đuơc đổ ngay xuống cống có khi cả cá thắng. Tóm lại thích thì vẫn thích nhưng vẫn băn khoăn không biết nên nuôi lại hay không nữa

18. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nuôi lại đi bạn, ko đem đi chọi thì cũng để làm kiểng, mình nuôi betta chỉ có 2 con cá trống thui mà mình chơi 1 hồ 1m2, chia đôi ra, làm hòn nam bộ, nhìn cũng d89ẹp, lậu lâu cũng đem 2 con ra chọi nhau te tua luôn, giờ mới mua 1 em cá mái cũng đẹp đẹp về tính gây giống nè

19. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cả nhà ơi từ hồi tham gia diễn đàn tới h em chưa nhìn thấy mặt mũi con lia thia như thế nào cả các bác pót lên cho em đc biết đi các bác

20. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    em thấy HN cách đây vài năm có giống chọi đuôi ngắn ,em thấy họ gọi là chọi cộc,đánh nhau ghê lắm .Mấy năm nay lại ko thấy đâu .Có phải giống này đã kết hợp với 1 giống nào khác để ra plakat ko ?