Liên hoàn cườm tương lai

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi lohanbj, 9/9/11.

1. lohanbj

lohanbj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    641
    Tình hình là mình mới tóm đc em cu gáy bánh tẻ này chiều qua. Em nó vẫn chưa ra hết cườm, thấy lạ mắt mình mua. Kiểm tra thủ công bằng tay nên yên tâm là ko có phẫu thuật nhé. Điều mình nghi ngại là chưa nhận định đc giới tính của em nó. Các bạn nhận xét giúp mình ! Cảm ơn các bạn!

Last edited: 9/9/11
    Excis, chotmechim, ancugay and 76 others like this.
  2. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    Tiện đây các bác cho em hỏi chú chim trên với đôi cánh như thế có phải là chéo cánh không? cảm ơn các bác rất nhiều

3. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Theo mình hiểu, chéo cánh tức là 2 phần cuối cánh ( về phía đuôi ) xéo lên bắt chéo nhau. Đơn giản vậy thôi bạn!

Last edited: 9/9/11
  4. ganoiviet

ganoiviet Member

Thích đã nhận:
    111
    Sao bạn không chụp phần cườm trước ngực của chú chim để anh em xem phần liên hoàn cườm cho rõ hơn

ancugay, son_mecugay, Hodoan and 9 others like this.
  5. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Cườm đằng trước đang lên bạn à. Em nó ko chịu đối diện máy đt để mình chụp. Cứ xào qua xào lại mãi. Mình đang lăn tăn về giới tính em này... Ah sáng bay có nghe chú ta gáy . Giọng âm thấp, nhỏ và gáy bổ 4 pha bổ 5 . Cục cúc cu ..cu , cục cúc cu .. Cu.. Cu.

Last edited: 10/9/11
    ancugay, ancaraven, cugaydn and 11 others like this.
  6. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Nếu chỉ quan tâm về giới tính thì xin chúc mừng lohanbj em nó là giống đực rồi đó vì chỉ cần nhìn mắt và màu chân của em nó là có thể xác định được 80% rồi đó, khg tin thì cứ phẫu thuật là biết chắc chắn luôn đó. khà khà khà

ancugay, ancaraven, cugaydn and 7 others like this.
  7. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Bởi vì là chim bánh tẻ nên mình cũng không giám khẳng định được trống mái nên post lên diễn đàn nhờ anh em nhận xét . Cảm ơn bạn ybdamleo nhé. Rất mong được sự góp ý của tất cả các bạn! Thân!

8. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    khó mà mái đc....chim đẹp chúc mừng bác....con này phải dữ giằng lém đây...!

Last edited: 13/9/11
  9. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Cảm ơn bạn đã nhận xét. Lại thêm động lực để nuôi em nó. Còn điều này mình vẫn lăn tăn... Có khi nào chú ta chưa vỡ giọng không??? Mình nghe thấy chú ta gáy rồi. Giọng trầm có độ khàn nhưng âm lượng nhỏ lắm. Chim mái thường tiếng gáy nhỏ phải không các bạn?? Hi vọng là em nó chưa ra hết giọng! Hix. Có lẽ đành hát bài ĐỢI thôi!!!!!!! Thân!

10. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chim bạn còn tơ chưa gáy thẳng tiếng đâu!
    Ra đủ cườm rồi từ từ gáy lớn lên hà!Gắng nuôi em nó đi bạn!

11. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Nhất trí! Cứ nuôi bạn nhỉ??? Sau này ra hết cườm mình up lại hình cho các bạn thưởng thức. Trước đây , mình cũng chỉ có nghe thấy cu liên hoàn cườm chứ chưa được tận mắt nhìn. Đến khi gặp chú cu này, thậm chí chiều hôm đó mình còn được nhìn thấy 1 chú nữa, cũng là chim bánh tẻ. Nhưng nghe chủ chim nói: " chơi chim cả đời , đây là lần đầu tiên được sở hữu cu liên hoàn cườm"! Mình nản quá chẳng giám hỏi mua nữa. Đi lang thang tìm cu gáy mộc(bổi) về nuôi thì gặp em này. Chủ chim nuôi bằng lồng sắt tròn nhỏ. Ban đầu mình cũng chẳng để ý. Nhưng như có gì xui khiến. Mình ngoái lại nhìn thật kỹ thì bắt đầu phát hiện điều đặc biệt ở cườm. -> đặt vấn đề với chủ chim. 2 bên thống nhất xong! Ok ! Xách chim về luôn. Mua bán phải nhanh gọn thế đỡ lăn tăn! Ôi cái ngày 08.09!!! Đúng là có duyên các bạn ah! Chẳng biết sau này chú
    ta gáy có ra gì ko! Nhưng vẫn thấy vui thấy mãn nguyện vì cái duyên này!!! Đôi điều chia sẻ cùng các bạn!

12. phucthinh_hp

phucthinh_hp Active Member

Thích đã nhận:
    106
    chúc mừng bác chủ có con cườm liên hoàn, và 1 lần nữa chúc mừng bác là con này khả năng đực 90%, nhìn con này của bác em thèm quá nhưng khi nghe bác nói em nó gáy bổ 5 thì em bớt thèm vì em kiêng chim đi thừa

ancugay, ancaraven, vothanhp and 3 others like this.
  13. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Hiện tại , mình chỉ quan tâm đến vấn đề trống mái thôi. Gáy gọi ( chiêu) như thế nào không quan trọng lắm . Mình không kiêng vấn đề này. Hi vọng sau này chú ta ra được nhiều giọng là mãn nguyện lắm rồi. Cảm ơn bạn!!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:53 PM ----------

Hiện tại , mình chỉ quan tâm đến vấn đề trống mái thôi. Gáy gọi ( chiêu) như thế nào không quan trọng lắm . Mình không kiêng vấn đề này. Hi vọng sau này chú ta ra được nhiều giọng là mãn nguyện lắm rồi. Cảm ơn bạn!!!!

ancugay, ancaraven, vothanhp and 4 others like this.
  14. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Con chim này theo em là đẹp rồi, mái cũng đc có sao đâu miễn mình thích, em thích con này nếu ai đồng ý đổi 5 con mồi cho tới nhà em chọn luôn...em cũng đổi nữa miễn mình thích là đc. Em sẳn sàng đổi 5 con mồi cho chú chim này! Cho nên em khẳng định miễn sao mình thích là trên hết! Con chim này em nằm mơ còn chưa thấy đc ở ngoài nữa nè!

15. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Máu quá bác ơi, chưa chụp phia trước ngực mà bác, cườm sâu thì đồng ý rùi nhưng liên hoàn thì còn phải ....ĐỢI.
    hi vọng chủ topic sau 2 tháng nữa sẽ up cho anh em 500 hình.

16. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Mình phải công nhận, trong miền nam chim cu gáy sẵn hơn chim ngoài bắc mình. Chim mồi của các bạn ấy còn nhiều hơn cả chim mái :d. khoảng 2 tháng nữa. Show cho các bạn xem hình em nó. Show hẳn 1000 bạn binhbaohiem àh!!!! :)

ancugay, ancaraven, vothanhp and 5 others like this.
  17. thanhphuoc

thanhphuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Bác phutancamau thích hàng độc , mình cũng thế , hàng độc vẫn thích hơn , hàng độc chưa chắc đã hay nhưng vẫn thích , bởi lẽ nó hiếm và ít khi thấy và nó là sự mong muốn của ta , có 01 bộ cu gáy hàng độc thì tuyệt !!!!!

ancugay, ancaraven, vothanhp and 4 others like this.
  18. lohanbj

Thích đã nhận:
    641
    Hình ảnh mới nhất về liên hoàn cườm! Mình nóng ruột quá! Chỉ mong chóng đến lúc em nó ra bộ cườm hoàn chỉnh! Thân gửi anh em!

19. me-cugay

me-cugay New Member

Thích đã nhận:
    14
    chúc bạn trong tương lai có chú mồi chiến nhé..... mong làm quen các pạn....nhe 0909290779

20. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Chúc mừng bạn nhé. Cảm ơn bạn luôn thể đã cho mình thấy một em liên hoàn cườm dù là nó chưa hoàn chỉnh. Mình cũng mới nghe mà chưa thấy dược bao giờ.

ancugay, ancaraven, vothanhp and 2 others like this.