Liên quan giữa độ sâu hồ cá và khả năng lên đầu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi naminh71, 7/3/07.

1. naminh71

naminh71 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi nghe mọi người trong 4rum nói nhiều đến việc thiết kế hồ cá để giúp cá lên đầu. Vậy giữa độ sâu của hồ và khả năng lên đầu của cá có liên quan gì không?

Ví dụ 2 hồ có cùng thể tích hồ 40x80x30 (độ sâu 30cm) tốt hơn hay hồ 40x40x60 (sâu 60cm) tốt hơn?

Last edited: 7/3/07
  2. Huy_pnt

Huy_pnt Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ hồ nuôi cá la hán sâu 50 cm là ổn nhất và còn tùy vào kích thước của cá chọn kích thước hồ thích hợp thì cá mau phát triển

3. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình thấy gien wan trọng nhất ra tiệm coi có con nhỏ ổng để hồ nhỏ đầu vẫn bự mà

4. CAOCUONG

CAOCUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    ặc mình xem trên DĐ thấy mấy anh pro nói là hồ cỡ 60-70cm là cá phát triển đầu lẹ lắm

5. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Với 1 con cá có gien đầu to nếu bạn để ở hồ rộng và có độ sâu sẽ thấy sự phát triển khác hẳn. Theo mình đối với cá đang thời kỳ phát triển (từ 5 tháng tuổi) bạn nên cho chúng 1 hồ có độ sâu của nước từ 60 - 70cm là tốt nhất.

6. kamfamalau

kamfamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em thì nghĩ khác vì nếu cá có gien đầu to(cha mẹ có đầu)thì cho dù bác có cho nó ở "nhà tù nó cũng tự nhiên phát triễn cái đầu"còn thân hình như thế nào thì em chưa dám chắc,cái đó còn do chế độ nuôi dưỡng nữa,Vì nếu cá con nguồn gốc cha mẹ không có đầu 'Hơi"thì và em dám chắc với bác 1000 fần 1000 là đầu chẵng bao giờ HƠI dc cả?không tin bác cứ thử hỏi mấy cao thủ trong 4room mình đi sẽ rõ?Em không fải là chuyên gia gì về cá lahán cả?nhưng nguồn nước và chế độ dinh dữong là chiếm fần rất quan trọng

7. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng đồng tình với bác kamfamalau là tùy vào gien di truyền của cá cha và cá mẹ nữa,chứ đâu phải cho cá ở hồ có độ sâu nhiều là cá sẽ phát triển và lên đầu đâu các bác,tùy vào gien của cá cha mẹ nữa !

8. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    to bác côngvinh em chỉ bàn luận với anh thôi nha chứ kg có ý tranh cãi ha hihi hồi đó em nui 2 con cá bột anh em với nhau hết vì 1 con châu nhìu chữ đẹp nên em cho nó ở hồ sâu 50 lun còn em kia đành ở hồ sâu 30 thôi nui đc cỡ 2 ngón thì em kia bung đầu thấy rõ em đành đổi lại hihi
    em nghĩ như anh nói cũng đúng thôi vì ở hồ rộng chắc sẽ tốt hơn nhưng rất khó kiểm chứng vì thường fải so 2 con khác nhau
    ý em ở đây chỉ là hồ có anh hưởng 1 chút nhưng rất ít kg ảnh hưởng nhìu đâu

9. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    cách này là người ta áp dụng cho những con cá đang lên đầu vá chắc chắn sẽ lên đầu,tăng độ sâu zúp con cá con cảm zác dc an toàn nhìu hơn,nhìu không zan bơi lội thì zan sung sẽ tăng,zúp cá lên đầu nhanh.còn mấy con nuôi hên xuôi thì ít áp dụng cách này lắm mấy anh ơi
    ----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Những cách viết này Boo cố gắng khắc phục nhé-Moderator ABV