Liệu có bị vỡ đáy ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi truyngu, 16/1/08.

1. truyngu

truyngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hiện e có 1 hồ 130x60x81 toàn bộ 10ly
    Làm lọc tràn + lọc đáy
    Đáy rải sỏi , nay đã là hơn 70kg và e vẫn còn cảm thấy cần phải rải thêm khoảng 10kg sỏi nữa , nhưng rất lo ngại việc kính đáy ko chịu được áp lực lớn , nước trong bể cũng hơn 400l rồi ( kệ 4 chân sắt có 2 thanh giằng chịu lực )
    Mong nhận dc trả lời sớm để có thể yên tâm làm tiếp những bước tiếp theo . :rolleyes:

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Nếu đáy được lót mút cẩn thận,đường keo dán chuẩn,chân được cân bằng so với mặt nền thì bạn rải thêm 100kg nữa cũng an toàn.

3. toanstrong

toanstrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời, mình cũng định hỏi giống vậy. Hồ nhà mình mới đặt A. Hải - Hồng Hải, 1m2 x 40 x 60, toàn bộ kính 8 li, cái kệ dùng sắt vuông có 4 chân thôi (mình yêu cầu thêm 2 chân trụ ở giữa nhưng A. Hải cam đoan không sao, vẫn thấy lo lo). Anh xe chở hồ đến kê lót chân/ hồ khá chu đáo.
    Mình mới rải khoảng 20kgs sỏi đáy thôi mà thấy không yên tâm rồi. Sợ cái chân không vững vì đụng nhẹ vào 1 góc hồ đã thấy mặt nước sóng sánh rồi (so với cái hồ 1m cũ đặt trực tiếp lên chân tủ gỗ, không lót cao su có lắc mạnh cũng không xi nhê gì).

Mình tính bỏ thêm 20kgs sỏi nữa và mua thêm cái lọc tràn 5 ngăn 1,1m.

- Có phải chân hồ kê chưa thăng bằng nên mới không ổn định như vậy không?
    - Có phải chỉ có 4 chân nên hồ không vững?
    - Hồ mới mua về ngâm nước muối trong bao lâu và xả đi mấy lần thì thả cá nuôi được? (mình có dùng 1 phần nước của hồ cũ).

Cám ơn các bác !

4. truyngu

Thích đã nhận:
    4
    tiện hỏi thêm 1 vài câu nữa :D
    Cái bể 1m3 e nêu trên , dùng lọc tràn 5 ngăn với 2 bơm 2 đầu , sỏi dày khoảng 7-8cm , hiện đang dùng 2 cái AP1600 ( công suất 23w / 1100l/h ) nhưng thấy dưới đáy vẫn đóng cặn khá nhiều , liệu có phải máy bơm này còn yếu so với thể tích của hồ , có cần thay lên cái 30w không ?
    À còn 1 bể nữa , 80x40x50 , đang định làm lọc đáy nhưng đây là bể làm sẵn , toàn bộ 5 ly , nếu rải sỏi thì sợ là quá nặng , nên định rải san hô hay nham thạch cho nó nhẹ . Không biết loại nào nhẹ hơn . với cả với hồ 80 này thì đáy nên rải khoảng bao nhiêu kg cho an toàn ? e sợ nó bục ra lắm ...
    Thêm câu nữa :D , lọc tràn 5 ngăn 120x20x20 ( ngăn giữa 20) , ngăn lọc 1 dùng than củi với san hô , ngăn lọc 2 dùng sứ ống , nham thạch , đến sát mép tràn thì có 1 bịch than hoạt tính , ngăn giữa ko để gì cả , như vậy đã hợp lý chưa ah ? ;)

5. truyngu

Thích đã nhận:
    4
    hic , không ai trả lời nữa à :( ....................................

6. _T_

_T_ Member

Thích đã nhận:
    5

bể cũng 1,3 mét , lớn hơn bể của bạn 1 chút , chưa nền, đá mới chỉ thử nứoc , chân gỗ (4 chân) giờ phải gia cố thêm 2 chân ở giữa nữa thành 6

Đổ nuớc xong vẫn thấy bể rung rinh, cũng đang ghê ghê

7. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    dạ,thế em có bể 1m2.40.40 kính 5li,đặt trực tiếp xuống nền nhà ,liều có làm đc bể rong ko ạ?

8. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Kính 8 ly cho hồ kích thước trên là quá an toàn.Bạn không cần lo lắng.Chân hô bằng sắt nhẹ hơn tủ gỗ nên bạn tác đông nhẹ cũng làm mặt nước chao đảo.! phân chân chưa được cân chỉnh thăng bằng nên không vững.Các tấm lót chưa nén chặt cũng là nguyên nhân phụ.
    Hồ mới nên chạy lọc trong 3 đến 7 ngày có thả ít cá mồi để làm chất xúc tác cho hệ vi sinh phát triển.Có thể bổ sung men vi sinh hiệu YH (taiwan) hay BIO Mai Việt.
    Sau khi xả 2 đến 3 lần nước ban đầu thì cho chay lọc liên tục.Sau 1 tuần thì thả cá trong thời gian từ lúc thả cá đến 20 ngày sau thì mỗi ngày nên thay từ 10 đến 29% nước mới đã qua xử lý.
    Bơm AP1600 ghi công suất không chính xác.Công suất thực chỉ 2-300 lít/giờ
    Với hồ có rải vật liệu lọc ở đáy thì cặn đóng nhiều ở đáy là đương nhiên tuy nhiên cặn khi lắng xuống dưới lớp sỏi sẽ được hệ vi sinh tại đây xử lý hoàn toàn.Để hiệu quả hơn cho hộp lọc nên dùng máy AP2000 công suất mạnh hơn,dễ đi ống do dùng chung kích thước với ông nước phi 21.
    San hô hay nham thạch dó khối lượng riêng chênh lệch không đáng kể nhưng 2 loại trên đều có nhiều lỗ li ti giúp hệ vi sinh phát triển tốt so với sỏi.Khi bạn làm lọc đáy thì tấm vỉ lót đáy sẽ phân tán lực tác động trực tiếp lên mặt đáy nên bạn cứ rải khoảng 5cm san hô hay nham thạch cho hồ kích thước trên là an toàn.
    Bạn chừa ngăn giữa nhiều quá không tác dụng.Chỉ cần 12 đến 15cm là đủ.Cách bố trí sắp xếp vất liệu lọc mình đã nói rõ chi tiết trong bài bộ lọc hồ cá.Bạn chịu khó xem lại để tham khảo.
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=15926
    Chân rung rinh do chân chưa cân bằng.Bạn nên điều chỉnh cho thật cân giúp hồ không bị dồn trọng lượng về 1 phía dẫn đến vỡ kính.
    Đặt xuống nền hay trên chân đều phải lót mút để phân tán lực nén trực tiếp xuông mặt đáy vào 1 điểm.Bạn đặt trực tiếp xuống nền & có lót mút toàn bộ mặt đáy thì kích thước & vật liều của hồ trên vẫn làm hồ rong thoải mái.

9. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Có 1 kiến thức nho nhỏ cho các bạn do mình học dc của ba mình(kỹ sư xây dựng):Toàn bộ khối lượng của nước+vật liệu tác dụng lên đáy hồ sẽ tác dụng lên chân đáy->chuyển xuống đất(vì chân đặt trên mặt đất).Do vậy mấy bạn chỉ cần quan tâm tới vị trí đất nơi đặt hồ có chịu nổi hay o thôi.Vài ý kiến nhỏ,có j sai thì góp ý

10. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em thấy để mút ẩm ở dưới là tốt nhất, bể nhà em 60x45x26 kê mỗi hai thanh gỗ hai đầu thế là dội nước từ trên xuống nhìu quá nó nứt đáy, lúc đầu em nghĩ do để trên tum nên nóng quá nhưng không phải, là do nó vẫn còn khoảng trống dưới đáy nên áp lực cao, bây h đi dán lại bể thành bể 2 đấy. mua mút về kê lại và không bao h dội nước như thế mà phải dùng máy bơm nước vào, và nói chung là em thấy người ta để đồ thủy tình ở đâu đi chăng nữa thì cũng phải có một cái gì đó để kê ở dưới , còn bể cá thì nó có nước mình thay bể nhìu nên dùng miếng mút là tốt nhất,bền và hiệu quả

11. kobitgihet

kobitgihet Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ mình 1m , hình như kiếng 8 ly(người bán nói vậy) . Mình định làm 1 lọc 5 ngăn dài cở 60 cm , 1 cái đèn , vậy cho mình hỏi kiếng như vậy chịu đc hok ? Thanhks ^.6 :D

12. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Bạn post bài khó hiểu quá, câu cú ko rõ ràng gì hết chơn sao ae tư vấn được

13. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Định làm lọc 5 ngăn thì bạn làm dài 90 cm đi, hai đầu của hộp lọc được gác trên 2 thanh kiềng. Lọc thế thì càng vững không lo bị gãy kiềng mà để được nhiều vật liệu lọc hơn.

14. HieuDaTinh

HieuDaTinh Member

Thích đã nhận:
    3
    Các anh cho em hỏi em có cái hồ dài 1m , cao 60cm , rộng 40cm kiếng có 5 li thôi :( Em có thể nào làm hồ núi đá ko mấy anh :) thanks

15. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Nếu là hồ mới thì ok nhưng còn phải xem loại đá gì và trọng lượng ra sao nữa .Muốn chắc ăn bạn nên dùng loại kính 8 li cho thành bể và 10ly cho đáy dùng 10 năm vẫn rất tốt...
    Cách bố trí hồ núi đá sao cho trọng lượng cân bằng và khi đổ nước vào nên rải đều , GA đã bị nứt 1 hồ 1m2 cũng vì nguyên do trọng lực không đồng đều khi áp lực quá lớn lại tập trung vào một chổ .Chúc bạn thành công nhé !

Last edited: 16/3/08
  16. HieuDaTinh

HieuDaTinh Member

Thích đã nhận:
    3
    Thành bể của em thì 5 li , đáy thì 8 li , có kiềng :-S Em thích làm cái kiểu có núi đá nhìn nó hoành tráng I-| có anh nào có kinh nghiệm em mời đi uống cafe để chỉ em cách làm . Em mới vô nghề :devil:

17. truyngu

Thích đã nhận:
    4
    như bro GA đã nói ở trên rồi , quan trọng là cách bài trí làm sao cho áp lực dàn đều nhất có thể xuống đáy hồ . Ngoài ra , bề mặt kê đáy hồ cũng rất quan trọng , cần được lót cẩn thận và theo như mình biết , nếu mặt đáy hồ kê trên 1 mặt phẳng lớn = diện tích đáy , đặt cân bằng và lót mút cẩn thận thì cũng giảm thiểu nguy cơ bục đáy nhất .
    Ps : mà nhìn chung cũng đừng máu me quá mà vác mấy tảng đá tổ chảng về nhét vô hồ là được ;)

18. trantheanh

trantheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng đang định tậu hồ mới với kích thước 120x50x60 (kính 8ly)nhưng không biết giá thành ra sao, những ai đã đặt rùi thì cho mình hỏi giá bao nhiêu?để mình còn chuẩn bị,sinh viên mà

19. huynhvannghoanh

huynhvannghoanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ko sao đâu bạn,yên tâm đi, nếu hư thì có bể mới thôi. tự tin lên nha.