Liệu có phải do đổi chủ

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi Tuyên Xoăn, 15/7/13.

1. Tuyên Xoăn

Tuyên Xoăn Member

Thích đã nhận:
    95
    chào tất cả a/e trong diễn đàn nhé e ham mê cu từ lâu rồi nhưng vừa rồi mới có cơ hội tiếp cận và mua được 1 chú mồi chú cu gáy này e đã biết và theo nó vài lần rồi nói chung là chơi được sau nhiều lần qua lại gia lưu chủ của nó mới nhượng lai cho nhưng không hiểu sao mà chủ nó treo rồi quay lưng đi là em nó chơi ầm ầm mà về tay e thì ngược =(( lại máng ra cây thì toàn chòi lồng vô nhà thì lại gáy ( ông chủ nó ít thời gian nên nó cũng toàn ở trong nhà ) và đi ỉn thì phân có màu xanh nhạt và hơi loãng :crying: mấy hôm rồi mà vẫn vậy không thấy tiến triển gì không biết là e nó bị sao a/e nào bị rồi thì làm ơn chỉ cho e biết với :(( không biết có phải do thay lông không nữa đuôi nó đang ra lông ) [-( rất mong được a/e giúp đỡ

2. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Thay lông hay ko thì nhìn là biết. Con chim nếu đang ở với chủ đi phân tốt, chơi tốt mà về tay bạn nó dở chứng ra thì coi chừng bị ngã nước. Bạn hỏi xem chủ cũ chăm nó như thế nào để mình làm theo cho nó đỡ bỡ ngỡ, đa số chim nào đổi chủ nó cũng chơi ngượng ngượng ko đc 100% phong độ. Tuy nhiên bạn tập cho nó quen dần với mình rồi đâu cũng vào đó thôi...
    P/S: Tâm lý chung là khi mua về mình cưng nó quá, nó sẽ thấy lạ và dở chứng ra đấy

3. goc_badiem

goc_badiem Active Member

Thích đã nhận:
    108
    chắc bị sốc chỗ lạ , chắc chủ cũ chỉ treo lì 1 chỗ thôi nên em nó quen rồi..................................................

4. Tuyên Xoăn

Tuyên Xoăn Member

Thích đã nhận:
    95
    đúng rồi 2 bác ạ chủ nó treo nó ở 1 chỗ à và e cũng rất thích nó nên khi mua dc e hay cầm đến nó chỉ mong sao là nó mau hết để e lại có thể có cơ hội theo đuổi những e bổi mà e mơ ước nó là 1 con mồi giọng thổ buồn gù rất êm vậy chữa bệnh này như thế nào các bác

5. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào bạn Tuyên xoăn ! Nếu bạn biết rõ về em nó rồi thì bạn cứ yên tâm chăm sóc nó , Mùa này chim mồi đang thay lông bạn đừng vội đi bẩy, bạn chăm cho nó thay xong lông rồi hãy đi bẩy vì trong thời gian này nó cũng có thời gian quen với chổ ở mới, cách chăm sóc mới và chủ mới. Và bạn nên hỏi kỹ chủ cũ về em nó như khi đánh nó ưa kèo tối hay sáng, biết rõ về em nó bạn sẽ phát huy được nhiều thế mạnh ở em nó. Vài lời cùng bạn. Chúc bạn sớm có niềm vui trọn vẹn !

ancugay, đồngAK and yeuchimgay like this.
  6. Tuyên Xoăn

Tuyên Xoăn Member

Thích đã nhận:
    95
    cảm ơn các anh đã chia sẻ cùng e và e cũng hy vọng e nó sớm lấy lại dược phog độ ban đầu

7. mackimvinh

mackimvinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    theo như bạn tả thì chim mồi này chưa cừ, nó bị lạ chủ, có khi chủ của nó đi đánh gần, khi chuyển cho bạn đi đánh xa, đi bằng xe máy ... nên nó chưa dám chơi. chứ nếu mồi thuộc (mồi chay) thì đi đâu cũng chơi, chủ nào cũng được ra rừng gặp bổi là gáy um xùm, vì thế con mồi của bạn cần phải có thời gian luyện tập tiếp, nếu chim thay lông ở trong nhà ít gáy khi ra rừng gặp bổi vẫn đấu nhưng không đạt phong độ 100% thôi chú vẫn chơi được bạn ạ

ancugay thích bài này.
  8. Tuyên Xoăn

Tuyên Xoăn Member

Thích đã nhận:
    95
    đúng rồi a con mồi này chưa thuộc mà nên mới bị vậy không biết khi nào thì nó hết a nhỉ có 1 số người bày e là nó bị đi phân xanh như vậy thì ra tiệm thuốc tây mua thuốc t-ra có người kêu mua men tiêu hóa về cho nó uống e đang phân vân lắm không biết liệu do nó bị bệnh hay là do lạ chủ và liệu cho uống thì có hết bệnh không hay là nghỉ chơi luôn khi đó thì ....

ancugay thích bài này.
  9. vovandung

vovandung Member

Thích đã nhận:
    52
    Hi.e cũng mới mua chú chim cu đang nổi,ở chũ củ thì nó gáy ầm ầm về nhà mình thì nó im ru lun,mà còn đi ị phân xanh nửa chứ.mình mua đuơc 1 tháng rồi bây h nó vơi gáy.ngày thì lâu lâu e nó gáy goi đươc 6-7 tiếng rồi im lun,lâu lâu tối em nó hứng lên khj thì gù đêm khi thì gáy trận.khôg biết là bi gì mog các cao thũ giúp đỡ.
    P/s: e có hỏi chũ cũ thì nguơi ta nói là chắc do đi đuờng xa và chủ mơi nên chim bi sóc chưa gáy.khôg biết ý kiến các bác thế nào mog các bác giúp

ancugay thích bài này.
  10. trong chung

trong chung Member

Thích đã nhận:
    11
    tôi thấy chả riêng gì chim cu dâu . con chim nào ổ với người nào lâu cho nó ăn uống tắm táp, chăm nom nó dều quen mặt chủ dấy . có con ổ nhà người ta thì gáy . hót ầm ầm . mua vế nhà mình phải mất một thòi gian mói trở lại phong dộ như trước dược. ta cứ châm cho tốt chim sẽ ko phụ chủ dâu

ancugay and local-tobaco like this.
  11. local-tobaco

local-tobaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    867
    chim mới về thì cứ từ từ hãy cho đi rừng Bác ơi. Chắc bác vội quá nên e nó sợ ấy mà, nếu vậy thời gian đầu bác đi gác thì nên mang cả đáy lồng theo khi đến nơi rồi hãy tháo đáy lồng ra cho e nó đỡ sợ. E nó đi phân xanh là do sợ ấy mà.

ancugay, giatluoi_GT and lehieuhp like this.
  12. quocmy

quocmy Member

Thích đã nhận:
    17
    Theo em thì bác về cứ treo một chỗ cho quen thấy em nó gáy mạnh rồi hãy đi đánh. Có một cách bác kia chỉ cho em không biết có hiệu quả không là bác lấy cái áo bác đã mặc qua rồi có mùi mồ hôi của bác may áo trùm lồng cho em nó thì em nó sẽ nhanh quen bác hơn. Vài ý chia sẻ cùng bác.

ancugay thích bài này.