lính mới, bể mới, các bác nương tay nhé!

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi buitrongbinhb, 3/5/08.

1. buitrongbinhb

buitrongbinhb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    sau gần 3 tháng học hỏi, tốn tiền, thời gian, công sức ra lò liền 2 bể các bác giúp nhé
    bể 1:1,5x0,4x0,65
    nền: lớp 1: nham thạch + bonbon + sỏi theo tỷ lệ 1:1:1
    lớp 2: ADA mua tai ADA loại đen nước trong
    lọc: lọc tràn, bơm 32w
    lọc đáy jebo
    đèn: 4 bóng 1,2m osram 32w, máng đôi vn
    quạt: 1 quạt
    sau 1 tháng 1 tuần thì kết quả đây:
    tối về làm thêm bể 2 nhé các bác

2. buitrongbinhb

Thích đã nhận:
    45
    tiếp bể nữa

bể mini
    nền: nham thạch + ADA đen, nước vàng
    quạt:
    đèn:
    lọc:
    cá:
    bể set up đã được 10 ngày

3. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Mạo muội liều mình xung phong vô trước,mong anh em bỏ quá cho nha.mình thấy hồ đẹp ra phết,chỉ mong cũng làm được gần bằng vậy thôi,cũng lính mới tò te mà.bạn đầu tư ngon rồi,còn cái vụ CO2 bạn chưa nhắc tới.nghe mấy bác mấy anh nói nó tốt cho cây lắm.Chúc mừng bạn :applause::applause:

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bác đầu tư khá bài bản đấy, nhưng trộn bonbon & ADA thì ít người làm lắm, tới lúc cây căng tốt không biết đổ tại cho loại nào...:D
    Xài 1 lúc 2 loại lọc thì bác chú í tạo 1 dòng chảy nhất định trong toàn hồ nhé, như vậy môi trường sẽ ổn định hơn.
    Hiện tại thì cây cối ổn nhưng bố cục hơi bị lệch về trái, bác nên trồng thêm các loại cây hậu cảnh lấn từ trái qua phải để tăng sự hài hoà, tiếp nối giữa 2 bên.
    Chúc vui,

5. superredgao

superredgao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    6
    bác đâu tư phần cứng thì có bể đẹp là chuyện nay mai thôi ,bể này của bác đúng là chưa đc cân đối cho lắm ngắm lâu thấy nhói nhói mắt ,chúc bác sớm có bể đẹp

6. buitrongbinhb

Thích đã nhận:
    45
    dùng CO2 điện, bỏ vào ngăn lọc tràn. để ở mức 4
    lý do em dùng bonbon trộn với nham thạch là vì muốn cung cấp cho những cây có bộ rể ăn sâu chất dinh dưỡng mà vẫn đảm bảo tính thông thoáng của lớp nền bên dưới và có thêm lớp sõi trắng là để...kinh tế
    nhân tiện tui công bố giá vật tư lắp đặt:
    bể: 1,5m x 40 x 60 1tr7 (luôn công vận chuyển)
    bơm lọc tràn: 80 ngàn
    lọc ngoài jebo 828: 550 ngàn
    quạt 40 ngàn
    4 đèn osram 1,2 m: 60 ngan x4 = 320 ngàn
    máng đèn + tăng phô = 170 x2 = 340 ngàn
    nền: 740 ngàn
    lũa, cây, đá, cá: 400 ngàn
    lặt vặt khác: 200 ngàn
    tổng 4tr 370 ngàn
    giá này so với nhựng thú vui khác như bida, heniken...hay so sánh khi mua 1 vật trang trí nhà như plasma, tranh đá, đèn vv thì coi bộ hiệu quả hơn nhiều chứ

7. Xitrum-Xitrum

Xitrum-Xitrum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng xin có í kiến giống bác blue , bác phải trồng thêm một số cây hậu cảnh và bên góc phải trồng thêm vài bụi cỏ nhật cỏ đỏ ....đại khái cây thấp thì hai bên mới hài hòa hơn. Mà cái bể của bác chắc tốn kém dữ ah , ah wên bể dài vậy sao bề rộng nhỏ thế , chiều rộng làm tăng thêm độ sâu của phong cảnh mừ.

8. buitrongbinhb

Thích đã nhận:
    45
    em sẽ chỉnh sửa lại theo ý của các bác...em sẽ pót hình lên sau khi sửa chữa...
    cám ơn các bác ạ

9. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chắc chắn là bạn đã có sự nghiên cứu rất sâu trong cônng tác chuẩn bị giá cả đều hơp lí .mọi cách lắp đặt hệ thống trong bể rất bài bản như có một bàn tay của một bác chuyên nghiệp nào trợ giúp ấy.nhưng bạn bị thừa và lãng phí một máy lọc tràn 80k bởi vỉ bạn đã có quả jebo 828 rồi chỉ cần một ống hớt váng là đủ,đỡ tốn điện bạn ạ!!!
    về bố cục răng hô góp ý bạn hòn đá bên phải không nên đặt ngang như bức tường Bec lin,nó kìm hãm sự phát triển của phía đông bể ,cho cây cối hai bên được bắt fay nhau chứ!!!
    chúc bể bạn đẹp hơn!!!

10. Aquanana

Aquanana Active Member

Thích đã nhận:
    0

hi hi hi... quan trọng không phải là có nhiều người làm hay không... mà quan trọng là hiểu mình đang làm gì... lắm người cũng bài bản lắm nhưng thành công thì cứ mãi chạy trốn họ... ^^

11. kingvotz

kingvotz New Member

Thích đã nhận:
    0
    cây cối xanh tốt, trang thiết bị hiện đại, bố cục có lẽ sẽ dần dần hoàn chỉnh. Nói chung là quá đạt. chúc mừng bạn

12. buitrongbinhb

Thích đã nhận:
    45
    Vậy là em thỏa mãn rồi...chờ độ 1 tháng nữa cho lại máu em sẽ set up bể lớn hơn đấy. lần set up này em đặt mục tiêu học hỏi và hiểu biết về hệ thống tuần hoàn của hồ thủy sinh. Lần sau em nhất định sẽ chú ý về mặt thẩm mỹ...nhất là bố cục.
    Em cố tình làm lọc tràn vì muốn giấu Co2 điện, máy sục oxy và máy bơm vào trong đó chứ không chỉ vì mục đích hớt váng đâu.
    À còn cái khoản nền theo các bác như vậy có hoan phí lắm không ? cái này em quan tâm nhất đấy vì theo em nó chiếm một khoản kinh phí khá lớn.
    lần sau em sẽ tham khảo các bác từ lúc lên bản vẽ. các bác giúp em nhé

13. khoi_lun

khoi_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình thích nhất cảnh này ngồi ăn cơm quay trái hay phải gì cũng thấy thủy sinh, bác chơi hoành tráng thiệt nguyên cứu thêm một hồ reêu nuôi tép nữa thì còn gì bằng :applause:

14. fbson

fbson Member

Thích đã nhận:
    0
    một cái hồ đẹp như thế mà chỉ tốn 4tr370ngàn thì tốt chán .... còn cái hồ nhỏ thì bao nhiêu .... cho thông số và giá luôn đi , vi mình mới tập chơi TS nên còn đang nghiên cứu ...

15. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    với đơn giá làm nền của bạn ,một bể 1,5m không đắt,hai loai phân chẳng sao vì anh em đang trên cùng con đường thử nghiệm ,trong nghiệp chơi không tránh khỏi sự tốn kém nhưng nhờ diễn đàn nên cũng giảm thiểu thiệt hại đươc rất nhiều
    như bác blue dolphin nói đúng cần tạo một dòng chảy nhất định.để tiện nghiên cứu ta tạm dùng một loại phân

16. trungtrucdo

trungtrucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chúc mừng bác có 1 bộ bể đẹp,riêng về cái bể to nếu nhìn và so sánh từng góc bể thì có sự chênh lệch nhưng khi nhìn toàn cảnh (cái ảnh cuối ) e thấy cũng rất hài hòa và thoáng đạt,chờ cho bụi cây bên phải và đám TCN phát triển đều chắc sẽ còn đẹp hơn nữa.
    Nhìn bể bác lại nhớ mấy bể của bác Codai

17. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chúc mừng bạn đã chọn TS để trang trí trong phòng, rất đẹp và tạo cảm giác thoải mái, nhẹ nhàng.
    Đầu tư xứng đáng + học hỏi sẽ có một hồ rất đẹp trong tương lai, hiện tại tình hình ổn, vì sở thích và cảm nhận mỗi người mỗi khác, theo mình hồ 1.
    - Nên trồng ít cỏ cao cao: cỏ đỏ, cọp... phía sau thảm TCN.
    - Bỏ luôn bụi thái dương góc phải, khi lên cao phá đi bố cục hiện tại của bạn.
    - Không biết phông nền kiểu như cảnh biển(xanh da trời) có hợp không hơn, nhưng mình có cảm giác sẽ đẹp hơn, có điều kiện bạn thử xem sao.
    - Đá đẹp nên tỉa gọn gọn để khoe đá.
    - Lũa mà có thêm cành dài hơn thì tốt.
    - Lần sau khi trải nền bạn trải dốc hơn chút(phía sau cao hơn)tạo độ sâu.
    Vài góp ý cá nhân, chỗ nào chưa chính xác mong các bạn góp ý. Thân :)
    P/S: Nhà bạn đẹp lắm ;)

18. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Vị trí đặt bể nhà bác quá đẹp, nhưng sao trên cái bể lại có tấm chăn là sao bác?:confused:

19. nhocnhit

nhocnhit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vị trí đặt hồ lớn ngay cữa sổ - đúng kg bạn ? Mặc dù bạn có dùng rèm loại dày chắn ánh sáng mặt trời trực tiếp vô hồ ( sẽ gây ra rêu ) nhưng hệ quả của nó vẫn còn; đó là nhiệt độ cũa hồ sẽ tăng cao do bức xạ nhiệt, hình như mình kg thấy cây đo nhiệt của hồ, mình nghĩ nên theo dõi nhiệt độ cũa hồ để cây cối phát triển tốt.
    :D vài lời góp vui
    Phòng ăn đơn giản, đẹp, trang nhã
    Hồ đẹp lắm, vài tháng nữa thảm trân châu bó kín chắc sẽ tuyệt lắm đây.. bạn trồng thêm 1 cây phía bên phải trước khốii đá để làm trung cảnh chuyến tiếp và cân bằng lại bố cục là "bá phát" :D
    Nhớ update hồ liên tục nghe bạn

20. nhocnhit

nhocnhit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    À, bạn cho mình hỏi :
    - Bình CO2 điện bao nhiêu tiền vậy bạn?
    - Và tuổi thọ của bình CO2 điện là bao lâu thế bạn?
    Thanks so much