Lính mới cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi cuongtd, 29/6/14.

1. cuongtd

cuongtd Member

Thích đã nhận:
    3
    Nhìn vào danh sách các vật liệu lọc mình thấy hoa hết cả mắt.Xin các bậc tiền bối chỉ giáo hộ các vật liệu cần thiết cơ bản để lọc tốt là gì.Có cần thiết phải đầu tư các vật liệu lọc đắt tiền không?.Xin cảm ơn trước

2. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Mình đã từng dùng qua các loại VLL sau: Power house, matrix, denitrat, eheim sutrat pro, crystal bio, nham thạch, bông, sỏi...Đây là thứ tự VLL từ đắt đến rẻ, Ko biết mục đích bác chơi tép ong, tép thường hay thủy sinh? Mỗi loại đều có ưu và nhược điểm riêng, cũng như tác dụng khác nhau. Nhưng nếu b chơi thủy sinh thì mình nghĩ nên đầu tư VLL crystal bio + nham thạch + bông, mình thấy nham thạch rất tốt nhưng nhược điểm là nó làm vàng nc và luk đầu vệ sinh nham thạch trước khi cho vào bể rất mệt, ngoài ra mình đánh giá bông lọc nc rất tốt, nhanh làm trong nước và giá thành tương đối mềm.(YKR)

3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Bông thì quá ngon rồi, chỉ tội nhanh phải thay thôi
    Nhưng sao Crystal bio rẻ hơn Subtract pro hở bạn?

4. alexhung

Thích đã nhận:
    380
    Tớ mua 1 túi Crystal bio là 130k 2 lít (~0.8 lạng) thì đổ đầy 1 ngăn đựng DF700, còn 1 lít eheim 300k đổ gần đầy 1 ngăn DF700 => eheim đắt hơn CB

5. KitKat

KitKat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    bác ơi mua eheim 300k ở đâu chỉ em với. đang có nhu cầu :D :D

6. alexhung

Thích đã nhận:
    380
    Hình như giá hiện thời các shop bán là 320k, mình nhờ ng quen mua trong SG, giá 300k hay hơn j đó ko nhớ vì lấy lâu r. Bạn canh xem thỉnh thoảng a Dũng linhbongbong thanh lý vll và đồ cho tép giá mềm lắm, de nitrat new mà có 330k/hộp 1lit kìa.

7. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Eheim hạt nhỏ hơn nên sẽ lèn được nhiều hơn :D

8. giodaden

giodaden Member

Thích đã nhận:
    6
    cùng câu hỏi với chủ thớt, các bác có kinh nghiệm thì tư vấn giúp em, mà em thấy gốm lọc crystal bio tận 60k/1 lạng mà hay là em nhầm, em đang dùng df 500 cho bể 50 cm, bể tính ra tầm 45-50 lít nước thôi, chơi thủy sinh đơn giản nhưng muốn nước trong sạch tí, hiện tại dùng full nham thạch thôi thấy vẫn còn bụi trong nước. lọc em nên dùng crystal bio hay matrix hay eheim, full lọc thì khoảng bao nhiêu tiền các bác nhỉ.