Lính mới cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hunghabongban, 7/3/11.

1. hunghabongban

hunghabongban Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Xin chào mọi người, em là Hùng ở Hà Nội, mặc dù thích thích và chơi thuỷ sinh từ rất lâu, nhưng lười tìm tòi chỉ tự làm theo hiểu biết, (nhưng cuối cùng là chẳng có hiểu biết gì, hehe). Sau khi nghiên cứu làm lại chiếc bể mới với thông số:
    Bể đúc 1,2m x 0,45m x 0,6 m,
    Đèn 3 bóng theo bể,
    Lọc theo bể (em tính 1,2 hôm nữa sẽ bỏ và thay lọc ngoài)
    CO2: chưa co (sẽ bổ sung)
    Nền: đất nền, phân bon bon, cát, sỏi,
    Cây: em mua một loạt trên Hoàng Hoa thám (Ko biết cây gì thấy đẹp thì mua)
    Lũa,Đá.
    và kết quả đây.

[​IMG][/QUOTE]

Nhưng với một mong ước là sẽ có một nền Trân châu nhật xanh mướt thế này:

thế là mon men qua cửa hàng thủy sinh chỗ Giang Văn Minh- HN, thăm rò thì gặp 2 cao thủ ở đó bảo nên trồng Trân châu nhật, em cũng rất thích loại đó, đúng lúc đó cửa hàng mới về hàng đủ thứ, và có cả Trân châu nhật, nhưng em thấy loại này bé síu, không giống mấy loại em được nhìn thấy rồi. Và được chủ cửa hảng tư vấn nên dùng phân nền ADA, thế là mua luôn một bao với giá 540k và 4 hũ cỏ trân châu nhật, 30k x 4 = 120k, tổng thiệt hại 660k, về bắt tay vào setup lại đến giờ mới song,
    Các quy trình tiến hành:
    - Hút hết nước, vét hết lớp sỏi nhỏ, đến lớp cát thì em đổ ADA vào và làm lớp trên cùng luôn (Theo cách tư vấn của chủ cửa hàng).
    sau đó tách từng ngọn cây bé síu ra thế này

sau đó cắm từng nhánh xuống trực tiếp vào ADA luôn (Tư vấn của chủ cửa hàng)

và cuối cùng là vùi 10 viên CO2, mua trên Hàng Đậu (chưa có bình CO2, theo tư vấn của 2 cao thủ kia, chán cái là chưa xin được số của 2 cao thủ này, nghe cách nói chuyện có thể làm sư phụ của mình được đây),

rất mong các cao thủ thuỷ sinh, đặc biệt là các cao thủ ở hà nội giúp đỡ em với, chứ cứ một mình mầy mò thương tật đây mình khổ lắm. cám ơn mọi người=P~

2. tuancap

tuancap CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    691
    chịu khó sáng chủ nhật hàng tuần ra càpe cây đa ở cung thiếu nhi,thì có một đống cao thủ và sư phụ

hunghabongban thích bài này.
  3. hunghabongban

Thích đã nhận:
    222
    bác trả lời em đầu tiên hay bác nhận em làm đệ tử đê, mà bác xem giúp em các bước em làm như vậy đã ổn chưa?

4. chjpboysl

chjpboysl Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất nể phục các mem trong 4rum này.. hix! em cũng mới sắm cái bể Yumei RT380 trên Hoàng Hoa Thám về. Chả hiểu tí gì về cây,cá cảnh.. đem về là mua sỏi,cắm mấy cây thủy sinh ( mua tại cửa hàng HHT lun) xong rùi thả cá lun
    Kết quả : Hôm sau 2 em đã ra đi. 1 em sóc đâu đỏ vs 1 em ngân sa.
    Đến ngày thứ 3 thì thêm 3 em nữa đi... :( :((

5. hunghabongban

Thích đã nhận:
    222
    Sau 2 ngày cắm TCN kết quả thế này đây mọi người xem giúp em có vấn đề gì không, cám ơn mọi người

và em muốn hỏi mọi người một điều nữa là sau lần em đổi phân nền ADA thì nước trong bể cứ có màu vàng như này
    Mặc dù em đã thay nước một lần rồi nhưng tình trạng vẫn như vậy không có gì tiến triển cả, cám ơn mọi người.^:)^