Lính mới muốn học hỏi

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi xomtro, 10/7/06.

1. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Hôm nọ em mua 1 bụi cây dương xỉ,về buộc vào hòn đá rùi thả vao bể.Nhưng em không bít là cứ để thế liệu nó có sống được không?muốn cho cây phát triển tốt thì có cần phải chăm bón không?Em đang thắc mắc 1 điều mà chắc là rất ngớ ngẩn, nhưng kô bít hỏi ai nên rất là bức xúc,mong các anh chỉ giáo dùm,đó là đèn trong bể thủy sinh để cho cây phát triển dùng đèn neon binh thường được kô hay nhất thiết phải là đèn chuyên dụng.em xin chân thành cảm ơn.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
  3. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
  4. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Với cây Dương xỉ của bạn, bạn có thể yên tâm vì cây này rất dễ chăm sóc, mình từng thấy cây này vẫn sống tốt khi chỉ dùng đèn neon thường, thậm chí cả tuần ko bật đèn, chỉ nhờ ánh sáng đèn trong phòng mà thôi.
    Còn nếu bạn trồng lẫn với các loại cây khác thì nên tìm hiểu kỹ hơn và tạo ra 1 môi trường tốt nhất cho chúng.
    Thành công nhá.

5. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cảm ơn các cao thủ đã góp ý,em kô hiểu chơi bể thủy sinh mà đậy nắp liệu có đươck kô nhỉ?

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn xomtro nuôi cá gì mà cần đậy nắp hồ? nếu là hồ trồng cây thì không nên đậy nắp vì như vậy nhiệt tỏa ra từ bóng đèn & tăng phô không thoát ra ngoài được => làm tăng nhiệt độ nước quá giới hạn chịu đựng của cây (dưới 30 độ). Hơn nữa mặt hồ thoáng khí giúp cây quang hợp dễ dàng hơn...

7. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @xomtro: nếu trồng cây thủy sinh thì bạn phải bỏ nắp bể ra, nếu đậy nắp nó sẽ làm cho môi trường bể không thông thoáng, không tốt cho cây thủy sinh. Mặt khác, sức nóng của đèn sẽ làm tăng nhiệt độ nước, điều này tối kỵ với cây cối. Thân.

@Xin lỗi, Blue post nhanh wá. Mình theo không kịp.

8. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Tớ cũng chỉ nuôi toàn cá cỏ thui,nhưng mà bỏ nắp bể thì nhìn xấu wa.Nhưng thui đành phải thế vậy.Tiện đây xin được hỏi các cao thủ luôn về gỗ lũa.gỗ lũa mua ngoài hàng về liêu có xài được luôn kô,có sợ ảnh hưởng đến cá kô?chuyến này em kết chơi bể cây wa rùi.Còn trước đây chơi chim với cá ăn mồi.chuyến này đổi nghề nên có gì mong các cao thủ chỉ bảo thêm.xin cảm ơn nhiều.

9. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Cái này còn tùy. Nhiều người chủ ham lợi thì dù bạn có hỏi 1 chục cây thì họ cũng nói là chìm, về xài ngay (nguy hiểm vô vàn B) ). Cách tốt nhất là nên chọn lũa khi cầm cảm giác cầm cây như khiêng tảng đá (nặng hơn bình thường, dù cho lũa nhỏ cũng vậy). Hoặc muốn test thì yêu cầu chủ cho mượn xô nước đầy thả vô (chìm là ok). Về nhà lấy bàn chải đánh răng chà thật kỹ toàn bộ lũa, ngâm 1 ngày trong nước. Nếu nước ko có màu vàng thì bắt đầu setup bể. Nhớ đừng có nghe lời mấy ông chủ bà chủ đem về luộc, đốt,... chỉ tổ tốn công. Chúc bạn thành công.

10. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Nếu vậy thì làm 1 cái lắp hình mái nhà đi, hoặc để kênh vào bên trong cũng OK mà.

11. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Ngại quá,ngại quá,hỏi nhiều lại thành ngớ ngẩn,các anh cho em hỏi thêm,đèn cho cây thì dùng đèn mầu có được không hay là phải dùng đèn ánh sáng trắng.

12. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    tất nhiên là dùng đền trắng..mà tốt nhất là dùng laọi bóng trắng dành riêng cho bể thủy sinh đó à..đắt ra trò..hixxx..còn về cái nắp...bể nhà chú là bể gì ạ..nếu bể kính uốn có nắp xịn thì ko cháu hông biết nhưng nếu mà bể thường mà nắp gỗ thì cứ mở toang nắp ra thoai...hì hì !!
    còn mấy khúc lũa thì..nếu chú bỏ nhiều koney ra mua cái khúc mà nó đang ngâm trong bể cá..đã buộc vây vào rùi thì có thể oki nhưng mà đắt và hình dáng còn ko như ý muốn !!..mua gỗ chưa ngâm thì về ngâm lâu vào..nó mà ko nổi thì đành chơi cách buộc đá vậy..hiii

13. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu tiếc nắp gỗ thì chú cứ sắm thêm quạt để giải nhiệt cho đèn.
    Vừa đẹp lại mát...
    "Còn í mình là nên bỏ nắp!" nhưng vì khổ chủ muốn nên phải đưa ra tối kiến thui!

14. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Nếu bạn ở HN thì ko nên để nắp, mùa hè HN thì nóng lắm, nhiệt độ trong bể cao (do đèn) dẫn tới cây rữa lá, khó phát triển, kèm theo là cá chết.
    Bóng đèn bạn nên mua ở 29 Phan Đình Phùng (Cửa hàng bóng đèn tiết kiệm điện năn), loại Osram 865 (có hình cái cây màu xanh trên bóng), dao động từ 50 - 100k tùy kích thước. Lưu ý: đèn là một yếu tố hết sức quan trọng để cây phát triển tốt.
    Gỗ - Lũa, gỗ hay lũa ko quan trọng, chìm hay ko cũng ko quan trọng (có nhiều cách làm cho nó chìm mà rất kín đáo), quan trọng nhất là hợp với bể của bạn, bạn thấy thích nó hay ko? bên cạnh đó cần xem xét xem có độc cho cây, cá ko? có ra nhiều màu ko?
    Chúc bạn thành công.