Lính mới New Zealand xin ý kiến

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi dandytran, 9/10/08.

1. dandytran

dandytran Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau khi setup bể đầu tay được gần 3 tuần,cây cối phát triển ok,cá vẫn sống nên em định làm lại cái layout khách cho đep hơn tí.nền cũ của em các bác bảo là sỏi to và đúng như vậy rễ cây bám không chắc.Lần này em dùng nền Aquabase và sỏi nhỏ 2-3mm.Em tìm hiểu trong diên đàn thì mình lót sỏi xuong dưới đáy bể rồi bên trên trộn aquabase với sỏi trải lên.Có người lại nói trải thẳng aquabase xuống đáy bể rồi trải sỏi lên trên.Em muốn hỏi các anh có kinh nghiệm cho em một lời khuyên,cách nào tốt hơn.Em xin cảm ơn.:p

2. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Em nên trộn đều Aquabase rồi đổ xuống hồ rồi em đổ thêm 1 lớp sỏi lên trên, lớp sỏi ở trên khoảng 4cm, khi vô nước thì vô thật nhẹ nhàng tránh bị sói nền làm nền bị xì, nên thay nước 3-4 lần rồi hãy cắm cây.

3. dandytran

dandytran Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng em cảm ơn,thấy mấy anh bảo nên trải thêm một lớp sỏi dưới đáy trước khi cho aquabase lên trên.để em thử

4. Thieu_hitaco

Thieu_hitaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Cũng ko vấn đề gì, trước đây tôi làm như sau: Trải một ít sỏi xuống đáy, sau đó trải đều phân nền Aquagreen lên trên cùng với một ít phân vi sinh ( mua ngoài cửa hàng cây cảnh 5000 đ/gói) tiếp theo đổ một lớp sỏi lên trên cùng. Qua thời gian thấy cây cối vẫn phát triển tốt, nước trong veo.

5. Thieu_hitaco

Thieu_hitaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Đối với nền loại này, nhất thiết ko được cho cá ăn giun sống. Nếu ko thì sẽ phải làm lại nền đấy.