Lính mới nhờ anh em giúp dùm!!!

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi taivn_tieuke, 23/3/11.

1. taivn_tieuke

taivn_tieuke Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Em có 1 bầy gà con khoảng 3,5 tháng tuổi, trong đó có 1 con chuyên ăn lông máu máy con còn lại, lông mã, lông cổ ra được cọng nào là nó mổ ăn hết.Có người nói em là do thiếu chất nhưng gà nhà em thả vườn rộng dưới quê, sâu bọ côn trùng nhiều lắm...Em không biết là mấy con gà kia bị mổ lông hoài như vậy có bị chậm lớn hay gì không, em mới tập tành chơi xin các anh cho em vài lời khuyên, em xin cảm ơn rất nhiều!Thân!!!

Đây là tội phạm, em ko biết nó là gà trống hay mái nữa, thấy nó ko có lông mã giống gà mái quá.

Em nó đang mổ lông mã con gà mái cùng bầy

hoàng dương thích bài này.
  2. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    nguyên nhân là có thể do nhiều lý do khác nhau, nhưng tập trung ở lý do sau đây:
    Khẩu phần ăn của gà thiếu chất cụ thể ở đây là thiếu đạm.
    Không gian chuồng gà anh sáng tập trung nhiều khiến gà không ngủ được dẫn đến tình trạng stress rồi trở nên hung dữ ăn lông của nhau.
    Chuồng chật cũng là 1 nguyên nhân.

Cách trị là bạn cần bổ sung đạm cho gà đặc biệt là cho ăn cám con cò ^^, mua 1 bó rau muống không cắt nhỏ mà để nguyên bó cột lại rồi treo lên cho gà mỗ, cách này sẽ làm cho gà quên đi việc ăn lông của nhau mà tập trung mổ rau.
    hạn chế ánh sáng vào chuồng gà.

3. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    thiếu chất : ngoài đạm còn thiếu rau xanh. mình thì nghỉ nếu gà nuôi nhốt thường là thiếu rau xanh - chất sơ, mình có thể kiểm tra việc này bằng cách bỏ bất kỳ 1 tấm báo, giấy vào chuồng gà sẽ giành giật mổ ghê lắm.
    còn việc mở đèn sáng mình nghỉ ko ảnh hưởng nhiều lắm đến vấn đề tress của gà, vì bản thân mình để đèn cho gà suốt đêm vừa để nó tự do ăn uống vừa sưởi ấm : chiều 5h lên chuồng ăn uống... đến tầm 7 giờ, tắt đèn --> 12h (tiết kiệm điện ^^) từ 12h ---> sáng hôm sau đèn luôn sáng

4. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    bạn cho ăn thêm thịt và rau xanh. con gà thiếu chất nên mới thế thôi. chứ thả vườn ăn linh tinh cũng không ăn thua đâu.

5. ngdacthang

ngdacthang Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Theo mình thì gà của bạn bi thiếu chất vôi, bạn cần bổ xung thêm canxi cho e nó. gà nhà mình cũng bị như vậy mình cho nó ăn nang mực thì thấy không còn cắn nhau như vậy nữa.

6. gà nòi

gà nòi Member

Thích đã nhận:
    6
    mình nghĩ nên cho ăn nhìu rau với thịt tôm cá để gà ko bị thiếu chất. chứ gà thả vườn chưa chắc là đủ chất

7. TCbienhoa

TCbienhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Hình như có một loại thuốc chữa bệnh này , hôm bữa có bác pót nhưng em quên lưu lại

8. dinhtu_star

dinhtu_star Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    PhamHung nói đúng đấy. cụ thể là thiếu 1 số aixit amin bạn a. trời mà nắng quá , chật trội quá cũng gây nên hiện tượng này còn thả vườn thì không lo. bạn bổ sung thêm chất cho nó là ok thôi, nếu nuôi nhốt nhiều thì buộc từng bó rau nhỏ cho chúng nó mổ bạn ạ.

9. VN00501660

VN00501660 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    chắc thiếu chất nên gà sẽ mổ lông nhau cũng giống như à mái thiếu chất mổ râu gà trống

10. phucdaiduong

phucdaiduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    225
    Bệnh này khó chữa lắm. Bạn nên tách nuôi riêng em nó, rồi sau đó cho ăn theo cách anh em đã chỉ. Lâu lâu thả em nó ra rồi theo dõi xem hết bệnh ăn lông chưa, nếu chưa thì tiếp tục nhốt...chán nhốt thì chỉ có cách thịt thôi.

11. bitmut

bitmut Active Member

Thích đã nhận:
    7
    pha vitamin C vô nước uống để tụi nó ko bị stress,vitamin C bán cho chăn nuôi gói lớn,nuôi con j cũng cần C