Lính mới nhờ các anh em tư vấn cho bể cá siêu mỏng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi duynt_vsp, 18/12/10.

1. duynt_vsp

duynt_vsp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện tại; nhà em hơi chật nhưng em lại muốn có một cái bể cá đặt trong nhà. lên mạng thấy mọi người nói về bể cá siêu mỏng; em thấy thích quá; tại nhà em cũng có một cái hốc tường ngang 1m18; cao 1m70; sâu 12cm; em tính đặt một cái bể cá mỏng ngang 1m10 và cao khoảng 60cm và sâu từ 12 đến 15cm. Nhờ các anh em tư vấn hộ em xem bể cá như vậy liệu có làm được không? khi làm cần chú ý cái gì? thêm một cái nữa em rất thích nuôi nhiều cá nhỏ thì em có thể nuôi đồng thời những loại cá nào? <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    Cám ơn các anh rất nhiều!<o:p></o:p>

2. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Cái hốc tường bác định đặt bể cá sâu 12cm , như vậy có thể lắp được bể có chiều rộng từ 15-20cm nếu hệ thống chịu lực tốt! Hệ thống chịu lực mà em vừa nói ấy có thể là những giá đỡ dạng con sơn bằng kim loại bắt vít vào mặt tường, bác thử nghiên cứu xem!Nhưng bể hẹp như vậy tất nhiên thao tác bên trong như bắt cá, trồng cây, thay nước sau này sẽ ko đơn giản, bác phải bố trí ko gian xung quanh bể trống để dễ ngọ ngoạy chân tay hơn. Còn hệ thống lọc có thể thiết kế trong 1 hộp kỹ thuật, treo ngay phía trên bể cũng được. Còn cá nhỏ mà bác thích thì cứ ra ngoài hàng là vô tư, nhưng vì bể mỏng, sẽ chỉ trồng được ít cây và ko thả được đá, em nghĩ những loại năng động, gọn gàng, cần ít không gian và có sức bền như 7 màu, mún, cánh buồm, là giải pháp ổn!
    Chúc bác sớm set bể thành công!:laughing:

aeolus and duynt_vsp like this.
  3. duynt_vsp

duynt_vsp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác Longbeo rất nhiều đã góp ý kiến!Cái anh làm bể cá vào nhà kiểm tra cái hốc tường nói về cái bể cũng giống y hệt bác. Phải làm bể có chiều sâu hơn 15cm thì mới chăm sóc cá và vệ sinh tốt được.
    Mà không biết có bác nào đã làm bể cá mỏng như thế này chưa nhỉ? Bác nào làm rồi cho em xin thêm ít ý kiến nữa nhé! Thanks các bác trước!

4. thuysinhniemdme

thuysinhniemdme Member

Thích đã nhận:
    3
    thông số 1,60mx0,15mx0,60m là của em nó nhà tôi.tất tần tật đều tự làm nên không được ngon lắm.kính 8mm, đáy 10mm.hết 2,5m2 kính+1 lọ silicon=600k.giá đỡ + khung gỗ tự làm = 300k.đấy là phần cứng còn nhiều khoản linh tinh không tính nhé, các bác cứ phang thoải mái.mình đang định đổi trồng toàn cây lá nhỏ và cỏ nhật không biết có ổn không.rất muốn giao lưu cùng các bạn.......nickname biggbaggg@yahoo.com.vn.[IMG]img535.imageshack.us/img535/4228/sdc12126y.jpg[/IMG].[IMG]img707.imageshack.us/img707/5044/sdc12122x.jpg[/IMG].

5. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    vừa rồi bác post bể tham dự Idol tháng 3 đúng không mọi thứ tự làm mà được như thế là ngon lắm rồi bác ạ :D