Lính mới tập chơi hỏi thăm tí các bác

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Kinh Kamalau, 18/3/08.

1. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em vừa tậu chú chòe lửa, chịu ăn cám, ăn dế, sâu... nhưng hót ít lắm. Em lại bận cả ngày nên sáng ra không đi mua cào cào, châu chấu cho nó được. Em có nuôi cá la hán nên tiện cho nó luôn vài con cá lóc, cá chép (thức ăn của la hán), em thấy nó cũng nhậu tuốt luốt... không biết có sao không...? Không biết có bác nào thử cho chòe ăn cá tươi chưa nhỉ, cho em biết ý kiến với...
    Cảm ơn các bác=P~=P~:applause:

2. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    ăn cá là bình thường thôi bạn ơi.o có gì phải lo hết.Khoa cho ăn hoài có sao đâu.Cho ăn thịt bò nó cũng ăn tuốt.

3. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Tôi thi thoang cũng cho ăn ca, chòe thì cái gì nó cũng chơi hết. Có cái là nó làm bẩn lồng quá.....

4. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    tôi nôi lửa không cho ăn cá vì cá có thể làm chim bị mắt xương, bạn nên cố gắn cho ăn cào cào sâu nhiều một tí bạn nhé.

5. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cá chăm là gì có xương ? mình lâu lâu cũng cho ăn cá chăm với tép nhỏ.:)

6. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chòe lửa thì ăn sâu là chủ yếu, sâu thì dễ bạn ơi mua mấy ngàn ăn mấy ngày chưa hết.

7. Đại linh

Đại linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    bạn mua sâu về bỏ trong lọ nhựa có đục lỗ ở trên nắp , cho vào đó ít bột cám bavi cả tháng sâu cũng ko chết (chú ý để hộp sâu ở chỗ mát nhé), như thế chim có sâu ăn đều khỏi lo những lúc bận ko mua được (đặc biệt nuôi lửa bổi chưa vào cám , có mà lo ngay ngáy ..hi..hi..)

8. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em cho ăn thịt bò tươi là tốt nhất , cả sâu tươi , sâu khô em trộn lẫn với cám cho nó ăn
    còn sâu tươi em nên mua ít một rồi bỏ vào khay nhựa có nắp để vào tủ lạnh nhớ là ngăn lạnh đừng bỏ vào ngăn đá thì sâu nó sẽ chết lâm sàng không sao cả , khi em mang ra khỏi tủ thì nó sẽ sống lại, anh cũng nuôi một chú bận không bắt cào cào mà chỉ cho ăn như vậy nó vẫn hót cả ngày từ sáng đến tối thậm chí đêm có ánh điện nó cũng hót.

9. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Mình cũng nuôi một chú lửa bạn cho ăn như vậy chim ko sao hết còn tốt là khác thức ăn luôn phong phú thì con chim sẽ đẹp và khỏe

10. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Tôi thấy chẳng sao cả đâu, nó đã khoái khẩu thì cứ để chú ăn, lưu ý cận thận bị hóc xương thì khốn. Bạn cũng nên cho nó ăn thêm sâu ,dế, và chất khoáng , Chích chòe hót cần loại này lắm đấy. Còn chuyện hót ít, tốt nhất bạn cho nó dượt qua các tụ điểm chơi chim, nghe thấy tiếng hót đồng loại thế nào nó cũng hót. Nếu không bạn treo lồng một con mái cách nó độ 10m ,trùm kín vải, khi mái kêu hay hót , con đực thể nào cũng đáp lễ cho mà xem !
    Chúc các bác chim khoẻ, mắn đẻ, hót hay !

11. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ôi cảm ơn các bác nhiều nhé, em đi mua 2k sâu về cho vào lon bia (cắt nắp ra) để dành cho ăn từ từ. Nhưng chú chòe nhà em ăn vung vẩy dữ quá, sâu văng ra bò lổn ngổn trong nhà kinh quá... làm sao đây các bác?

Last edited: 2/4/08
  12. MYDUY

MYDUY Member

Thích đã nhận:
    3
    nhung em cho an sâu dếu mà có thầy hót xổng đâu càc anh mà toàn thấy hót chuyện thôi vậy em còn cho cả cào cào nửa vì nhà trông duoc mà vẩn thề