Lính mới vào nghề, cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hudu ars, 12/8/07.

1. hudu ars

hudu ars Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả mọi người. Em tình cờ được tặng 1 các hồ cá +1 chú La Hán. Nhưng em ko khoái La Hán nên đã tặng lại cho người khác rùi, còn cái hồ bi giờ em nuôi cá kiểng. Em chỉ nuôi những loại cá li ti ít tiền như cá Tàu, Bình Tích, Cánh Buồm, Neon xanh.... Lúc đầu chết nhiều lắm:( , nhưng nuôi được khoản 1 tháng thì không "ngủm" nửa nên cũng thấy hơi khoái. Hôm bửa tình cờ ra tiệm bán cá thấy có cái hồ TS đẹp dễ sợ :eek: (lúc đó chỉ nghỉ là cái hồ cá bình thường, chưa biết hồ TS là gì), tính về bắt trước nên nhờ mấy thằng bạn trong vườn kiếm rong dùm (tại thấy ngoài tiệm bán mắc quá, cái cây có chút xíu mà 15k,ặc ặc). Biết chút đỉnh vi tính nên lên mạng xem thử, vô tình gặp được www.aquabird.com.vn. Một 4R bổ ích:applause: . Càng đọc càng thấy khó, càng thấy hay. Đúng là muốn được như người ta đâu phải dễ, nếu dễ thì còn gì hay nửa. Bi giờ quyết định nghiên cứu để làm 1 cái hồ TS "xem được" ( "xem được" là OK rùi, ko dám đẹp như ngoài tiệm). Nhưng em là lính mới, hầu như chưa biết gì về cá hết (em làm bên DTDD, hehe) nên mạng phép vào đây nhờ chú bác, anh em, ai có lòng thì giúp em một tay. Em có 2 miếng kiếng 5ly 1m1X0,5m, và 2 miếng 0,5mx0,5m. Bi giờ em muốn làm cái hồ 1mx0,5mx0,5m. Vậy em phải làm đáy dày bao nhiêu? Kiếng 5ly làm thành hồ có chịu lực nổi không? Em thấy ngoài tiệm có bán hồ làm sẵng, 1m giá 350k. Vậy em nên đặt thợ làm cho kinh tế hay mua hồ mới ngoài tiệm? Tạm thời em xin hỏi bi nhiêu thui, chừng nào xong vụ hồ rùi hỏi tiếp. Em thấy khó nhất là vụ đất nền, ko biết kiếm ở đâu bi giờ:crying: . Hỏi mấy ông bán cá ổng ko chỉ, nói chừng nào làm thì ổng nhận làm dùm, hồ 1m khoản 1 triệu (hết 1 tháng lương, làm xong ôm cái hồ cá sống:crying: :crying: ), ổng chỉ lo đất và cây nhưng thứ còn lại thì mình mua. Nhưng dù sao em cũng thích tự mình làm hơn, lở mai mốt có thay đổi gì còn biết đường làm.

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
  3. hudu ars

hudu ars Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là mấy miếng kiếng đó đem bán ve chai hả:laughing: ? Vậy mình làm hồ 1mx0,6x0,5 thì đáy làm bằng kính mấy ly?

4. hudu ars

hudu ars Member

Thích đã nhận:
    0
    Thank MR BOO, bi giờ mình vù ra tiệm kiếng kêu nó cắt 1 cái như vậy. Giá cả ko biết thế nào đây.

5. hobibe

hobibe Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    11
    Hồ bạn nên dùng kính dày một chút cho chắc ăn, vụ này mình đã có kinh nghiệm xương máu rồi. Cần giúp gì mình có khả năng mình sẽ giúp (mình cũng mới chơi thôi :D ).

6. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Kính bạn dày có 5mm, nuôi cá cảnh bình thường còn thấy lo, huống chi là trồng thuỷ sinh (vì còn phải thêm đất, đá, cát .. mà). Minh khuyên bạn nên cắt bể cá nhưng giảm chiều dài và chiều cao đi thì mới trồng thuỷ sinh yên tâm. Chúc bạn có 1 bể thuỷ sinh ưng ý nhé ! Còn nếu ko thì ban phải dùng kính 8mm.

7. chankiet

chankiet Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn
    mình cũng mới nghiên cứu về thủy sinh 2 tuan nay thoi. cung biet duoc chut it. nhung vi minh o xa qua Phú Quốc lận. minh moi thử setup 1 ho nhưng vi o đây ko đủ điều kiện nen chưa thanh công. rất vui được làm quen với người moi như cậu. cậu o đâu ? khoảng 2 tuần nửa mình lên SG tha hồ mà mua đồ về thử.

8. hudu ars

hudu ars Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy mình dùng kiếng đó kêu thợ làm cái hồ 1mx0,4x0,5 để nuôi cá kiểng, Còn cái hồ cũ đang nuôi cá kiểng 0,6mx0,5x0,4 mua ngoài tiệm, kiếng mình đo được 5 ly (nhưng đáy ko biết bi nhiêu) mình dùng làm hồ TS được ko. Lúc này hẻo quá, phải tính từng chút, mong bạn đừng cười.

9. hudu ars

hudu ars Member

Thích đã nhận:
    0
    Ùm, quên nửa. còn đất nền bạn mua ở đâu vậy, có thể hướng dẫn mình làm được ko? Mình mới tập chơi, chủ yếu là làm quen với hồ TS, sau này có điều kiện sẽ làm 1 cái hồ to hơn (1m5:D ). Bạn có thấy cái hồ ở tiệm Tèo 2 đ CMT8 chưa, đẹp mê ly. Mình đi ngang đó lân nào cũng muốn ghé vào xem. Nhưng ghé hoài ko mua gì thì kỳ wa:sick:

10. hudu ars

hudu ars Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ở Cần Thơ. Rất vui được làm wen với bạn. Mình mới tham gia diễn đàn này. Tại hôm bửa đi mua cá, thấy cái hồ TS chỗ đó đẹp wa nên mê luôn. Mà sao mình gửi bài mấy lần mới được, ko biết sao nửa, hay tại mình thao tác ko đúng.

11. hudu ars

hudu ars Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy bi giờ mình đem mấy miếng kiếng đó ra tiệm kêu thợ cắt lại thành cái hồ 1mx0,5x0,4 để nuôi cá kiểng, còn cái hồ mình đang nuôi cá kiểng 0,6x0,5x0,4 kiếng 5 ly mình dung làm hồ TS được ko? Với lải bạn cho hỏi đất nền bạn mua ở đâu vậy, có thể hướng dẫn mình làm được ko? Thanks

12. hobibe

hobibe Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    11
    Phân nền, đèn, cây mình nhờ mấy anh trên TP HCM dẫn đi mua ở cửa hàng Vũ. Mình mới bắt đầu trồng cây, để cây lên nhiều mình chia cho một ít. Cho số DT đi, khi nào anh em Cần Thơ có uống cafe mình sẽ điện. Bạn chịu khó đọc những bài viết trên diễn đàn rất nhiều và hay.

13. hudu ars

hudu ars Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình tên Dũng, số của mình 0989600065. Khi nào rảnh thì uống cà phê chơi. Cảm ơn bạn trước.