Lính mới vào nghề!!!!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi soncaquangyen, 2/8/06.

1. soncaquangyen

soncaquangyen Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào các bác.
    Em đến từ Hà Nội
    Số máy:0904257825
    Số khung:12101976
    Dạo này tự nhiên em lại thích chơi chim cò, có thằng bạn em là CÁ VÀNG cho em địa chỉ trang WEb này để học tập, học hỏi các sư tổ, sư tỷ....
    Nick của em là thế này nhưng thực ra em đang phê chào mào, mong các bác chỉ bảo em cách đặt lồng, cung như là kỹ thuật nuôi nó nhé.
    Xin đa tạ cảm ơn

2. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to soncaquangyen: chào mừng chú đã đến với diễn đàn, nếu muốn tìm hiểu về chào mào thì trong diễn đàn có nhiều bài lắm chịu khó tìm kiếm nhé.

3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chào mừng bác đến với diễn đàn :applause: .
    Anh em trên diễn đàn chả ai tự nhiên thích chim cò, hình như do mắc nợ với nó thì phải :D .

4. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to soncaquangyen: đúng thế chẳng có ai tự dưng thích cả đâu soncaquangyen à !!! giống như thuốc lào ý biết là hút thì chẳng hay ho gì nhưng chôn điếu xuống lại đào điếu lên là chuyện bình thường thôi nhỉ.

5. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    hehehe lại có một con thiêu thân nữa. Khổ lắm mà vẫn ham. Ko có không chịu được

6. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    lừa mãi mới được một chú vào chơi để có gì đi vắng dài ngày nhờ chăm hộ mấy em, hi hi hi

7. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi lại thêm một fan số của CM

Đúng đấy bác Thành Công hih lâu quá bác khỏe chứ?
    Ngày xưa tôi và anh kế chỉ nghe nhà ba thằng cu đi học chung với thằng nhóc gần nhà nuôi Khuyên và Chào Mào thế là tôi tự nhiên tìm tới à ahahha và từ đó cứ theo mà học hỏi và ghiền.

Tại thêm một anh thích Chào Mào vào diễm đàn hihihi. Dạo này khá nhiều anh bạn từ HN đã nuôi Chào Mào nhỉ?

Bạch Đề

8. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Xin giới thiệu với bác soncaquangyen, bác bạch đề là 1 người mắc nợ nhiều nhất với chào mào.
    Nếu bác có mắc nợ chỗ nào cứ hỏi thăm bác bạch đề nhé.

9. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    hic hic soncaquangyen chắc chơi sơn ca dữ lắm fai ko (đúng vùng SC hay)....chúc mừng anh bức chân vào mảnh đất hic hic .....đầy khó khăn
    to bachde dạo này chả thấy anh post bài nào mới về chào mào
    À quên anh soncaquangyen tìm anh chaomao mà hỏi thêm

10. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    vành kh lại dấu nghề rồi có kinh nghiệm nuôi sơn ca chỉ cho anh em học hỏi

11. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihihi

Phần đông tôi biết khá tí là Chào Mào còn mấy loài khác như Khuyên và Lửa cũng có nuôi nhưng chưa phải là khá.

hihi bác VanhKhuyen thấy rồi tôi viết riết rồi cũng hết đề tài. Tôi giờ chỉ chờ anh em có chim mới về hay chim cũ mà chưa post, thì post lên cho anh em xem chơi.

hihi còn cở tháng nữa là chim bởt lửa rồi, sắp vào mùa thay lông. Đi bẩy cũng ít nghe hót phê như mùa hè khi mùa chim đẻ tháng 3 tháng 8.

Bạch Đề

12. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Chào mừng đồng chí, hôm nào anh em gặp nhau, rủ thêm Chầôm đi liếm mấy con Chào mào chơi nhé!

13. soncaquangyen

soncaquangyen Active Member

Thích đã nhận:
    13
    rất mừng là các đồng chí đã cổ vũ để tui tự tin bước vào diễn đàn, cám ơn các bạn, cám ơn ban quản trị đã tạo ra sân chơi bổ ích cho anh em.

14. chua biet gi

chua biet gi Guest

Chào các bác! em cũng mới gia nhập diễn đàn! Mong được các bác chỉ bảo cho! Em k may mắn như ban Soncaquangyen được bác Cavang "đầu độc", vậy nếu có thể thì các bác "đầu độc" cho em các bác nhé! Em thích nhất là nuôi Sơn ca nhưng chưa có kinh nghiệm gì cả (như nick của em đó). Mong được sự giúp đỡ của các bác!

15. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203
    Nếu bạn là người thích chim Sơn ca thì cũng cần phải có thời gian tìm hiểu, tới vụ chim bắt đầu căng (tháng 1 Dương lịch trở ra) bạn đi chơi nhà các anh em chơi chim sơn ca sẽ có dẫn chứng cụ thể về các khái niệm: + Chất giọng hay, giai điệu hay, đảo nhiều giọng, không tạp, độ dài hơi, vũ đẹp, thăng hót...
    Vào vụ này chim thay lông ít con còn giữ được vẻ đẹp bạn có thể tìm hiểu các khái niệm:
    + những bộ chim đẹp
    + những chất lông đẹp
    + Đuôi đẹp
    + Thế đứng đẹp
    + Khái niệm "cổ thắt, mắt treo"
    (về khái niệm này mình có thể góp ý nhé: chọn con chim có đầu to, họa đóng thấp, mắt to , chặt mí, vị trí nằm mắt ở sát đốc mỏ, cổ to chỉ thắt một khấc như đeo nhẫn, lông đầu dầy như đội mũ nồi. Khi vào căng mào nó sẽ dựng cao sẽ nhìn thấy mắt đóng cao trên đỉnh đầu. Nhiều người vẫn nhầm là mắt đóng sát đỉnh đầu, cổ dài bé , với bộ chim này chim rất nhát người, chậm mỏ, hơi tiếng không tốt, mào mỏng.)
    Khi đã được xem cụ thể chim căng, bạn có thể rút ra kinh nghiệm từ những gì mình đã thấy trực tiếp.
    VD:
    + bộ chim nào hót to, hơi dài, giọng hay, múa đẹp
    + bộ chim mau hót
    + kiểu dáng nào hay lên nấm, thăng
    ........
    Chơi chim sơn ca sẽ mỗi người thích một kiểu dáng và bộ chim ( phần lớn là do trước đây họ đã từng sở hữu hoặc được chứng kiến những con chim xuất sắc có những bộ dáng này). Vì vậy sau này bạn sẽ tự chọn theo mình những bộ chim đúng theo sở thích của mình.
    Sau cùng để hoàn thiện, sẽ tự chọn được những con chim có dáng mã mình ưng ý, lông đẹp, chất giọng hay, hơi dài, mau mỏ.

1 person likes this.
  16. chua biet gi

chua biet gi Guest

Em cảm ơn anh GiangNT nhiều, đúng là mở mang tầm mắt anh à! anh có thể "đầu độ"c cho em thêm 1 ít kinh nghiệm nữa không vậy? Làm sao để biết Chú SC nào là chú có hơi dài? Chú nào có giọng to và chú nào biết múa khi đi bắt chim mộc vậy anh? (vì em mê sơn ca lắm nhưng k có nhiều đạn để bắt chim thuần mặc dù em có mơ ước được sỏ hữu 1 chú SC thuần anh ạ!)
    Anh nói thêm cho em rõ hơn một chút về bộ mau hót được không? (có lẽ em hỏi nhiều quá!)

17. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    âhy quá bác GiangNT ơi! em tưởng bác chỉ chuyên về Mi chọi thôi, k ngò về SC bác cũng am hểu quá đấy chứ! Đúng là cao thủ rồi!
    Không sai tí tị tì ti nào đó, sẽ rất nhều người lầm tưởng về cái cổ bé, (điển hình là em ngày xưa chứ ai) loại đó sẽ cực nhát (bản tính của SC đã nhất rồi, con có dáng đó còn nhát hơn nữa) nuôi lâu lắm mới hót nếu như nuôi thật tốt mà hót cũng k hay!

18. GIANGNT

GIANGNT Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5,203
    Trước khi chơi HM chọi mình cũng đã chơi chim hót và nuôi nhiều loại chim rồi: khướu, yểng, vẹt, chào mào, chòe than, lửa, sơn ca, khuyên, gáy có lúc ở nhà có tới gần 40 lồng. Mỗi loại chim cũng có học hỏi của các anh em được một ít kinh nghiệm.
    Trước đây mình cũng ham mê Sơn ca , có thời gian nuôi trên 20 lồng (năm 1998). Bây giờ mới chơi trở lại và nuôi được 4 chú chim Huế.

19. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to giangnt & bopy: các bác lạc đề rùi, bài này đáng ra phải trong chủ đề tổng hợp về SC chứ,
    bác giangnt kinh nghiệm về SC hay quá hôm nào giao lưu để anh em học thêm nhé.
    Vinh ơi hôm nào xuống xem em Sc nhà anh xem nó thuộc bộ nào nhé

20. chua biet gi

chua biet gi Guest

hi các anh! Đọc mấy bài của các anh chí lý quá! Cảm ơn các anh nhé! Anh GiangNt ơi! để có được kinh nghiệm như anh hiện nay thì có "tốn" nhiều công sức cũng như tiền bạc lắm k? anh có thể từ kinh nghiệm bản thân mà truyền thụ thêm cho anh em trên diễn đàn về cách nuôi, cách chọn chim được k vậy?
    Hôm nào anh cavang đi giao lưu gọi cho em đi với nhé!