Lính mới!!! Xin các bác giúp đỡ

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi duc_haonhien, 13/9/08.

1. duc_haonhien

duc_haonhien Member

Thích đã nhận:
    1
    Em muốn nuôi Cá đĩa ,, muốn mua 1 cặp cá Đĩa còn nhỏ ( cao khoảng 7cm) làm sao phân biệt được con nào đực và con nào cái,, xin các bác chỉ giúp...thank

2. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì cái này em cũng thắt mắc nữa đây mong các bật tiền bối chỉ giáo

3. bachho

bachho Member

Thích đã nhận:
    0
    Cở này k phân biệt đc đâu bạn ơi.Tốt nhất là mua cở 10 con về thế nào củng có trống mái

4. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đĩa là loài khó phân biệt trống mái nhất, các bật tiền bối đôi khi còn phai lộn nữa chú huống chi là lính mới vào nghề

5. thpl

thpl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn đừng nên mua cá ở ngoài tiêm cá cảch vì ở đó cá rất kho nuôi mà còn mau chết nữa và còn lâu lớn, ban nên mua cá của các anh em nuôi bán đó hoặc cá của Dương Bắc đó cá của bác ấy phải nói là khỏi chê luôn, nhưng chi có điều là hơi cao thôi

6. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này thì em tán thành chung ý kiến, có 4 con của anh em nuôi mình lấy về thì ngày hôm sau nó vô tư ăn uống thoải mái, rồi có 5 con magn từ tiệm về thì ôi thôi nó cực kỳ khó hịu bực bội gì đâu, nhưng hy vọng nó sẽ ổn dù sao đây cũng là một kinh nghiệm xương máu

7. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo phong thủy ,và cách tính về số cá thì bạn nên nuôi 1 , 9 hoặc 13 con .. nhưng theo mình bạn nên mua 9 con đi ..nên mua bông xanh vì nó dể nuôi giá thì khoảng 50k 1 em , còn nếu không thì 5 cá dĩa +4 ông tiên cũng ok

8. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    :confused: muốn phân biệt cũng dễ thôi miễn là bạn có kiên nhẫn ngồi nhìn ko, chứ hấp tấp nhìn cũng chẵng ra, mà cỡ size 10 nhìn rõ hơn chứ size 7 thì ko biết à
    con trống: bộ phận sinh dục ở dưới vây hậu môn có dạng hình tam giác
    con mái: có dạng hình trụ, khi đến mùa thì dài hơn và rõ
    chúc bạn thành công.

9. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    :rolleyes: ko phải là khó nuôi hay là gì đâu, các bác nói vậy chết các tiệm cá cảnh hết. Anh em mình nuôi xong bán lại mình thấy nuôi dễ là vì cho ăn thức ăn đúng và nhiều loại, đặt biệt là chỉ chuyên về 1 loại mà thôi. Còn ở các cửa tiệm họ mua về thả đó ko quan tâm gì nhiều mà còn nuôi nhiều loại nữa chứ, ko cho ăn uống đầy đủ thành ra chúng khó tính. Nếu như nói như bạn ở trên nữa là đừng mua cá ở tiệm mà mua của chú Bắc cũng ko đúng, cá chú Bắc đôi khi cũng khó chịu vậy vì mình là chủ nhân mới nên chưa biết đồ ăn phù hợp mà thôi vả lại chú Bắc cũng là 1 tiệm cá cảnh chứ đâu phải là thánh đâu mà cá lúc nào cũng tốt và khỏe. Mình nói là vì mình mua nhiều của chú Bắc nhất mà cá vẫn chết hoài hoặc khó ăn, đó là do cách mình chăm sóc.
    Góp ý thêm là tiệm chú Bắc thì đẹp là tụi red + blue + yellow, còn 1 ng nữa là chú Xuyên thì chuyên về da beo và các loại abino. Còn một số thành viên khác trên dd như anh Koi, anh Kitax, vân vân.

10. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    theo mình thì cá 7cm không thể phân biệt được vì còn quá nhỏ.khi cá khoảng 10-11cm thì mới có thể biết được.ấy vậy mà đôi khi còn lầm đó chứ.bạn nên mua cá 7cm nhưng mua 6em trở lên thì chắc sẽ được ít nhất một cặp rùi.nếu cần cá thì cứ nói anh em để rẻ cho,thân chào

11. minhhbt

minhhbt Active Member

Thích đã nhận:
    2
    CHÀO CÁC TIỀN BỐI CHO EM HỎI Ở NHÀ EM NUÔI 1 HỒ KHOẢN TRÊN CHỤC CON CÓ 1 ĐÔI TÌNH NHÂN BẮC CẶP EM MỚI TÁCH RIÊNG QUA HỒ KHÁC 2 ĐỨA NÓ TÙ TI TÚ TÍ ĐẺ RA TRÊN CHỤC Ổ RỒI MÀ CHẲNG ĐẬU DC Ổ NÀO BÙM GHE KO BIẾT LÝ DO GÌ NHỜ CÁC BÁC CHỈ DÙM EM VỚI THANK DO NƯỚC HAY LÀ 2 ĐỨA NÓ Ô MÔI