lính mới xin chào các bác

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi kissme18, 15/12/07.

1. kissme18

kissme18 Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin chào các bác có cùng sở thích choi chim CM !
    Thú thật em cũng mê chim lăm dặc biệt là CM mới dây em có nuôi 2 con ko hiểu sao một con bị tào tháo rượt nên nó suống chim thê tham luôn em mới nuôi nên còn ít kinh nghiệm mong các bác nhiêu kinh nghiêm chỉ cho cách khăc phục nhanh một tí ạ .Ah em hỏi thêm một tí ạ nó dang thay lông nhung bị dau bụng như vậy thì có nên cho ăn nhiều chuối ko ạ .
    Mong các bác giúp em có thêm chút kiên thưc dể nuôi mào dược tốt a.Em rất vui vì dươc làm quen vói rất nhiều người có cùng sở thích như như em !Cầu mong những chú mìu luôn mạnh khỏe và hót hay cũng bằng hay hót hihihihì

2. solero0105

solero0105 Member

Thích đã nhận:
    2
    Chim đang thay lông hay bị tiêu chảy mà ko sao đâu, bạn nên duy trì cho ăn cám bớt hoa quả đi, tuần thỉnh thoảng cho ăn 1 2 lần thôi. Mùa này nên treo lồng ở chỗ kín gió, cách bổ sung dinh dưỡng trong cám mùa thay lông thì bạn tìm trong diễn đàn có rất nhiều bài nói. Nhớ là liên tục để ý cóng nước của chim nhé, bổ sung và thay nước lọc sạch liên tục. Nếu cảm giác nó bị tiêu chảy nặng quá thì bạn pha một vài giọt nước trà pha đặc vào cóng nước nó hay uống sẽ thấy đỡ hơn đấy ! Chúc chú chim của bạn sau mua thay lông đẹp hơn và sung hơn ! :)

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi luôn trộn thêm vào bột cám Ba Vì, chim của tôi chưa bao giờ bị ướt phân trừ khi cho ăn thêm hoa quả.

Bạn trộn vào thử xem, phương thuốc gia truyền của gia đình, tiết lộ với mỗi mình bạn thôi đấy :D

4. kissme18

kissme18 Member

Thích đã nhận:
    2
    rất cám ơn các bác dã giúp dở em sẻ về thực hiện ngay có gì mong các bác chỉ bảo thêm

5. lacbuidoi

lacbuidoi Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình xin góp ý như thế này nè: bạn thử cho nó ăn cát đi, cát giúp nó bóp hầu nghiền thức ăn tốt hơn, mỗi lần bẫy chim bổi về và tập cho ăn cám là thế nào cũng bị tiêu chảy, nên mình lấy cát cho nó ăn là hết liền, bạn lấy cát sàng sạch sẽ rồi rải dưới đáy lồng chim áh, vừa vệ sinh nữa.

6. nguyenanh

nguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nói chung là cố gắng cho ăn thức ăn giống như tự nhiên bạn ạ:

Mình cho ăn cả đất, cát, sỏi rất nhỏ. (3 tháng / lần) thả vào cóng thức ăn đấy sau đó theo dõi phân của chim.

Kinh nghiệm của mình thấy rất tốt chim còn thấy nó rất sung là đằng khác sau khi cho ăn đất và...

Kinh nghiệm của riêng mình xin chia sẻ với bạn. Hiện mình đang nuôi (Yiểng, Sáo, Chào mào, Cu gáy, Mi, Khưới)

Lồng luôn luôn vệ sinh sạch sẽ
    Tắm cho chim thường xuyên (Mùa đông pha nước nóng sờ ấm ấm tay là ok)
    Che chắn nắng gió (Nếu để ở nơi có nằng gió)
    Cho ăn đủ chất (Có thể thịt nạc "Bò, lợn đều ok" Hoa quả, cào cào, dế...) Về sinh cóng ăn cóng uống nước sạch sẽ. Tốt nhất nước uống nên thay hàng hàng. Cám cho ăn vừa đủ 1 ngày hết lại bổ sung "Giữ cám có mùi thơm, và không bỉ ẩm, mốc khi cho nhiều chim ăn không hết".

Nếu chim bị bệnh cố gắng chữa càng sớm càng tốt. Thường chúng hay bị trúng gió là nhiều.
    Và cuối cùng là tình yêu bạn giành cho chúng như thế nào nó sẽ đáp lại như vậy.

Sau 1 ngày mệt nhọc về nhà được ngắm chúng và nói chuyện với chúng là hết mệt mỏi.