Lính mới xin chỉ giáo về cách bẫy chòe than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Olalaaa, 6/10/11.

1. Olalaaa

Olalaaa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Tình hình là em mới mua được 1 em chòe than. Đã thay lông gần hết. Em định mang em mới tậu được này đi bẫy vì ở chỗ em nhiều chòe than lắm.
    Theo các bác với em chòe than này của em thì có bẫy được không? Nếu bẫy được thì cần phải làm như thế nào
    P/S: Em đã thử treo chim ở lồng ( nuôi) và mở ĐT lên để ngoài vườn thì thấy chim trời lại đấy. Nhìn em chim trời mà thích quá :devil:
    Mong các bác chỉ giáo :x:x:x

duythuong and Tran Quy Vinh like this.
  2. thanhlong_tv

thanhlong_tv Member

Thích đã nhận:
    11
    nều chim bạn thay long chưa cúng thì bạn phan làm nồi gf2 chim dể bể lấm

Tran Quy Vinh thích bài này.
  3. anh tai

anh tai Guest

Bạn cứ bỏ con chỉm của mình vào lụp (bẩy) treo lên cây thì chim trời bay vào đá thôi (vì chổ bạn có thì chim ko hót nhiều vẫn bẩy được) thấy chim ngoài bay lại bắt chim mình bỏ vào bẩy là dính liền

4. nhocrang

nhocrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    khuyên bạn 1 câu nha ko nên mang chim đi bẫy vi nếu gặp chim hung chim bạn se nhat' va no ko can oai phong nua?

5. duc hien

duc hien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    537
    có nhiều cách bẫy. bẫy bằng lụp mồi hay sâu, lụp lưới hay lụp đập. nếu địa thế nơi bầy chim rậm rạp k có chỗ treo lụp thì bạn có thể để dưới đất nơi trống cho chim rừng dễ nhìn. nếu chim bạn hót ít có thể tải file mp3 vào điện thoại rùi phát chim rừng nghe là bay lại à. nếu chim bạn thay lông chưa xong thì khuyên bạn k nên đi bẫy vì: thứ nhất chim dễ bể, thứ hay sẽ làm hư lông non đó bạn. thứ 3 sẽ làm cho chim lình xình không căng lửa. vài ý kiến góp ý cho bạn. hy vọng bạn sẽ có chú chim mồi hay. chào bạn.

6. camauphutan

camauphutan Active Member

Thích đã nhận:
    58
    bẩy chòe than ko cần chim mồi chỉ lấy con bổi bỏ vào lụp và mở file chòe than hót chim rừng nghe bay về thấy sẻ đá

motngaybinhyen and Tran Quy Vinh like this.
  7. Olalaaa

Thích đã nhận:
    25
    Thanks các bác. Em đã thử và thất bại. Mở file lên chim trời bay về nhưng ko vào đá mà lại bay đi. Chắc phải kiếm mồi ngon mới bẫy đc. Nhân tiện ai có chòe than mồi thì nhượng lại cho em 1 con nhé. Cảm ơn các bác

motngaybinhyen thích bài này.
  8. camauphutan

camauphutan Active Member

Thích đã nhận:
    58
    như vậy chắc là chim rừng đang thay long hoặc ko đúng trổ......

Olalaaa thích bài này.
  9. Olalaaa

Thích đã nhận:
    25
    Bác ơi. Thế thời điểm nào bẫy thì hợp lý hả bác? Em quan sát ở gần nhà có 3 hay 4 em gì đấy. Hôm nào cũng nghe hót mà chạnh lòng muốn tóm :D. Mà đúng trổ là gì hả bác? Đúng tổ của nó à? Mùa này làm gì còn tổ nữa :-/

10. anh tai

anh tai Guest

không đúng chổ ( nơi) đó mà , chỉ cần treo cao lên hay thấp xuống 1 tí la ok thôi mà đâu có khó khăn gì, nếu để chổ này ko được thì dời qua chổ khác.

11. thanhlong_tv

thanhlong_tv Member

Thích đã nhận:
    11
    bây giờ bạn để chim rừng hót thưởng thức còn hay hơn mình nuôi bắc chi khó nuôi gì gần nhà để tới mùa kiếm chim con nuôi chắc ăn có chim dợt và tập cho chim mình hót có đúng không

12. Olalaaa

Thích đã nhận:
    25
    Thanks ý kiến của bác nhưng thú nuôi là thế bác à. Chứ chờ nó ở ngoài tự nhiên nó hót cho nghe thì...........không ổn lắm

13. nuoigatre

nuoigatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    chào bác olaaaa, cách tốt nhất là bạn phải có thêm 01 em chim mái, con mái bỏ vào bẩy thì dễ dính hơn, con trống đem theo để hót dẫn dụ và phát hiện đối phương thôi làm như thế bảo toàn được chim trống (sợ chim mồi còn yếu chim rừng hù là tiu luôn), khi chim trống mồi hót lập tức sẽ có câu trả lời chim rừng sẽ xuất hiện xà xuống bụp liền, lúc đó mình sẽ giấu chim mồi đi, treo bẩy có chim mái lên đảm bảo 01 phút 03 giây bạn sẽ toại nguyện...kaaaaa tôi làm cách đó không đó (lưu ý chim mồi lữa phải căng và siêng hót nhé).

14. le_tung_lc

le_tung_lc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    chòe than là loài máu đánh nhau, mình đã thử bẫy bằng chim non mới thay lông báo. Chim trời rất dễ bẫy, nếu treo đúng chỗ bổi hay đậu có khi chỉ cần 15p là sập.Chỉ có điều thuần loại này khó quá! nên mình nản, không muốn bẫy nữa. nếu mới chơi thì nên chơi chim non, còn bổi thì phải thật kiên nhẫn để thuần.
    bác nào có cách thuần Than hay hay thì chỉ em với