líu dài

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vdq, 6/6/07.

1. vdq

vdq Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhờ các bác chỉ giúp với, mình có con khuyên cung được hai mùa rồi, mùa đầu tiên mới mua về công nhận là líu dai và dài nhưng không biết sao mình nuôi qua mùa thứ hai thì vẫn líu dai nhưng không dài bằng mùa đầu mà còn ít không hay bằng nữa chứ :( không biết có ai biết và có kinh nghiệm chỉ giúp cho mình với, nếu kô thì uổng phí quá :crying: con nay em mua 300 lan đó các bác

2. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    bạn xem lại chế độ ăn uống của chim nha có thể do chim chưa căng lửa nên không thể líu hết hơi được .

3. vdq

vdq Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy làm sao biết được chim đã căng chưa vì mình thấy chim của mình cũng đã líu lại lâu rồi cũng được hai tháng rồi, mà baoan biết cách gì để kích cho chim căng tối đa không vậy vì mình muốn nghe hết giọng của nó. Mùa đầu mình chỉ được nghe được một tháng là nó thay lông rồi nên cũng chưa nghe hết giọng của nó.Có bác nào biết thì chỉ giúp mình với.

4. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Theo mình bác thử hỏi người nuôi trước xem chế độ ăn uống, thể thao... thế nào so với của mình. Có thể là không bằng hoặc không hợp nên nó không căng hết sức của nó. Chúc khuyên bác lại hay như xưa!!!

5. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    Thế nhà bạn nuôi mấy con khuyên tất cả?.Và năm ngoái con khuyên này líu đc bao nhiêu tiếng?Và bây h đang líu đc bao nhiêu tiếng?

6. vdq

vdq Member

Thích đã nhận:
    0
    @anh:vì mình mua nó ở tam kỳ lận nên không thể tìm được chủ cũ nên không biết chế độ ăn thế nào.

7. vdq

vdq Member

Thích đã nhận:
    0
    @Hien_architech:Mình thì chỉ nuôi ba con thôi trong đó hai con thì líu dài nhưng mà không hay bằng con này(mùa năm ngoái) chứ bây giờ thì cũng dở rồi. Còn nói líu được bao nhiêu tiếng thì mình không thể nói con số cụ thể được năm ngoái thì nó líu khoang chừng hai mấy tiếng nhưng không nghỉ vì không líu to thì nó lại líu gió cái miệng nó không lúc nào nghĩ cả hihii, nhưng bây giờ thì không biết sao chỉ còn lại 8-10 tiếng thôi mà không luyến gì cả buồn quá.

8. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    Thế thì hôm nào mang đi lên Cung chơi rồi nhờ mọi ng xem hộ cho,thế có tiện không?Nhìn còn chưa chắc đã đánh giá được huống chi là tả như thế này.Thứ 7 hoặc CN bạn chịu khó đi chơi 1 chút nhé ^o^

9. buidung

buidung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Hiền ơi! bạn vqd này đang ở Đà Nẵng cơ, làm sao mà mang ra cung của anh được

10. dyl

dyl Active Member

Thích đã nhận:
    7
    chim của vdq có đem đi dượt thường xuyên ko ,vì ngoài tác động của thức ăn ra còn 1 yếu tố cũng quan trọng ảnh hưởng tới giọng hót của chim đó là việc mang đi dượt có thường xuyên ko ,hồi xưa mình có con than 4 mùa mới mua về hót căng lắm đủ thứ giọng sau đó 1 thời gian mình bận bịu ko đem đi dược được ,chim hót chỉ còn có 1 giọng và ko căng như trước ,vdq cho chim đi dượt thường xuyên lại xem sao

11. vdq

vdq Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn mọi người rất nhiều, không biết nguyên nhân có phải do ít đi dượt như anh dyl nói trên không nữa, mình thì bận nên tuần chỉ dượt một lần vào sáng chủ nhật thôi với lại nghĩ trong nhà có ba con rồi cũng không cần phải dượt nữa tự nó dìu nhau thôi.

12. bạn cho nó ăn một ít cám Tầu thì nó phang phải bít

13. chimhayxomsoi

chimhayxomsoi Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn tìm nơi bán cám tàu y ăn vào phang kinh khủng!!!!

14. vdq

vdq Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy bác nào biết ở đà nẵng có chổ nào bán cám tàu thì chỉ giúp mình với, mình cũng nghe nói đến loại cám này lâu rồi nhưng vẫn chưa có cơ hội để thử xem thế nào.

15. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo các bác thì chim siêng kêu có fair la chim hay không ? ( con này còn non )

16. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thế có nghĩa là ông nuôi cám lởm roài . chú ý cám hơn chút đi

17. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    ok nếu bạn muốn biết được hết khả năng của chim thì cách tốt nhất bạn nên đem chim đi dợt thường xuyên (ngày nào cũng phải đem đi dợt ,chưa líu hay đã líu rồi cũng mang đi nhưng bạn đừng kè vào những con chim quá căng lửa nha bạn, nó sẽ làm chim của bạn sụp luôn đó) cho đến khi chim chịu mở miệng líu lên bạn bắt đầu kè vào những con mạng hơn 1 chút nhưng đừng để gần quá nha bạn, kè như vậy vài ngày bạn kiếm con mạnh đô hơn nữa kè vào nếu nhưng cũng đừng sát quá , nếu lúc đó mà chim của bạn đứng bên cao thủ mà nó vẫn líu đều không có hiện tượng sợ hay nhảy lung tung thì yên tâm rồi đó .Lúc đó bạn kế sát vào chim cao thủ luôn nha, nếu chim bạn vẫn không sợ hãi mà vận líu bình thường thì lúc đó nó đã căng lử rồi đó bạn, mà lúc nó đã căng lửa thì ngày nào bạn cũng cho nó đứng sát với những cao thủ mà mình cho là mạnh hơn nó lúc đó nó sẽ tự động bộc lộ những khả năng tiềm ẩn mà nó có ra thôi. Bạn phải cho chim ăn cào cào thường xuyên nha , như vậy chim mới mau căng lửa. Chúc bạn vui.

18. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Àh quên nữa mình chỉ bạn thêm 1 cách nuôi chim khoe tốt nhất nữa là chỉ cho khoe ăn bột đậu xanh (chắc cái này bạn biết làm chứ hả không nên mua ở ngoài ,còn nếu bạn tìm được chỗ nào tin tưởng thì mua nha), cào cào, chuối xứ hơi chín thôi nha bạn 3 hoặc 4 ngày cho ăn 1 lần và đặt biệt đừng bao giờ cho khoe ăn sâu và trứng kiến nha bạn. chỉ vậy thôi quá dễ phải không bạn.

19. vit_quay_gion

vit_quay_gion Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tiện thể các bác cho Em hỏi chút là K hót mà cứ lúng búng trong họng thì gọi là gì hả bác. Hót gọi... thì E biết sơ qua rồi. (E mới tập tành chơi khuyên mà) Con này E mua mộc, và cứ lúng búng như thế nhiều lắm. Không biết có được con K hay hay không nữa.

20. vit_quay_gion

vit_quay_gion Active Member

Thích đã nhận:
    0
    KO bác nào trả lời giúp E với ạ. HÍc, giúp E tý đi mà