Lo cá chưa xong mà đã phải lo hồ!Ai giúp tôi với!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Merci, 7/5/07.

1. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ nhà tui tương đối nhỏ 4tấc-3tấc,nên tui xài máy lọc RS-188,nuôi 1 con la hán nên thường cho ăn cá chép con,ngày ăn 6 con cá con,vậy mà mới 2 ngày hồ đã hơi mờ mờ,sau 5 ngày thì thấy con la hán trong sương mù:eek: Tui định mua con mới nuôi chung hồ mà 1 con đã dơ tới chừng này rồi thì 2 con chắc ko bít ra sao:-S .Ai chỉ tui phương pháp hay thiết bị gì để tui giải quyết vấn đề coi?

2. nguyentruonghan

nguyentruonghan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nước nhà mình cũng thế mới bỏ nước khoảng 2 ngày la đục, mình có hỏi anh em 4rum
    có nói là do hồ mới nên đục đó với lại do nước nữa, bạn kiểm tra độ PH thử xem sao... hồ nhà mình thấy cũng đỡ đục rồi, khoảng 1,2 tuần là trong ah
    Chúc có hồ cá nước sạch OK!!!!!!!!!!

3. thuongthoi

thuongthoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn tìm bài viết về cách làm lọc đáy của Duongnguyen, làm như vậy nước trong và ổn định hơn

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Nước hồ đục là do Hộp lọc của bạn chưa có hay k có vi sinh...cái này thì không lo...sau 1, 2 tuần hệ vi sinh trong hộp lọc đủ mạnh thì sẽ tự sử lý trong ngay thôi...thời gian này chỉ nên thy 10% nếu nước dơ hay có cặn.
    Thị trường có các loại vi sinh bổ sung trực tiếp làm trong nước....của TQ hay AS 3 của VN...( loại VN tốt hơn )
    Hồ tương đối nhỏ mà còn mua thim cá nữa á...?

5. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ mình sử dụng loại lớn hơn 12w(RS-188 đang xài) được ko?Cái máy lọc đó thấy nước chảy yếu wá.Phân cá tui làm biếng hút nên đầy trong đó,không bít phân có ảnh hưởng gì tới nước không?Tui thấy mấy tiệm cá phân đầy dưới sỏi mà nước trong veo.XIN CHỈ GIÁO

6. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    phân cá trong nước lâu ngày làm môi trường nước bị ô nhiễm.
    phân đầy dưới sỏi có thể do dùng lọc đáy.
    Mỗi máy bơm đều có chỉ cách lắp đặt sao cho dòng nước từ hộp lọc tạo dòng đưa phân và các thứ khác về đầu hút...

7. bayboody

bayboody Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước bẩn có thể do nguyên nhân sau :
    1.Nuôi cá nhiều nên phân thải nhiều
    2.Máy lọc
    3.Đôi khi thành hồ bị bám cái gì gì đó trắng trắng(mình ko biết nó là gì)nước trong nên bạn nhìn vào tưởng đục,bạn lấy khăn thò tay vào hồ lau sạch chạy lọc
    4.Nếu hồ bạn kính đáy 8li->10li thì có thể làm lọc đáy=sỏi(hiệu quả),hồ tôi có 5 li nên ko dám làm

8. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Thường thì dư sáng sẽ bị bám rêu...thị trường có cây lau hồ và nam châm lau hồ...k cùng dùng khăn và thọt ty vào hồ đâu bạn ơi....gặp RS 05 thì có mà chảy máu như chơi.....

9. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Qua tỉm hiểu thì tôi cho rằng hồ dơ hay sạch là do hộp lọc,hộp lọc càng có nhiều lớp thì càng sạch.Đây là cách của tui:2 lớp bông lọc phía trên,phía dưới rải sỏi thô nhỏ ,nếu có thì chơi thêm một lớp than,đây là cách làm nước trong chứ không phải làm hồ sạch không còn chút phân nha(trình độ chưa hiểu bít)

10. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em mua hộp lọc tràn bằng kính, 4 tấc thì 40 ngàn, thêm 5k san hô là có dc 1 hộp lọc chiến ngay, lọc nước sạch hơn hộp cũ nhìu, có thêm lọc đáy nữa là khỏi chê

11. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hộp lọc tràn bằng kính là sao?hộp lọc có bán lẻ àh?4 tấc là 40k là sao.Nói chung không hiểu!

12. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nó dạng như hồ nuôi cá lia thia vậy đó,nhưng các ngăn thông nhau, 4 tấc 40k là hộp lọc dài 4 tấc giá 40k, ra mấy chỗ bán phụ kiện cho hồ cá hỏi nha bác