Lỡ quên chăm nước cho em nó đến cực điểm thì sao ?

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi khietphukiet, 27/3/13.

1. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Chúng ta nuôi các em nó mà quên đổ nước, cho em nó đến cực điểm do chúng ta bận việc hoặc đám tiệc , hữu sự thì chúng ta phải làm sao ?. Ở đây tôi nói vài kinh nghiệm cho các a,e tham khảo. Nếu lỡ quên em nó không đổ nước đến cực điểm, mà ta thấy em nó quá khác thì chúng ta hạ thổ, nhưng trước tiên ta đổ nước vào chổ hạ thổ cho vừa ướt thôi sau đó thả em nó ra, rồi hớp nước phun vào mình nó, nhưng ít thôi làm hai ba lần cách nhau khoảng 5 phút lần 3 phun nhiều hơn cho nước động trên lông một vài giọt, em nó sẻ uống nước trên lông, cở 10 phút sau cho uống nữa muỗng càfe nước thôi, làm hai, ba lần như vậy. Khoảng 15 phút sau đó mới đổ nước vào cống. Nếu chúng ta không làm vậy mà đổ nước vào liền mà em nó đang khát cực điểm thì nó sẽ uống sâu liền nhiều lần,lần thứ 3 thì em nó lăn đùng ra chết ngay. Đây là vài kinh nghiệm mà bản thân đã rút ra từ nhiều cái chết mà các em khát nước gặp phải. có gì a, e chia sẽ thêm.chào.

dungcay, trict75, Đ_Phu and 9 others like this.
  2. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    cảm ơn bạn chia sẻ kinh nghiệm quý báu cho ae,chúc bạn có những chú chim mạnh khỏe và luôn căng lửa

3. CuPhuLong

CuPhuLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    806
    Chào a, e thấy cái này hay nha. Vì cuộc sống bận rộn đôi khi vì công việc mà không chăm e nó tử tế mà khi đụng tới mà chết thì thật uổng phí -. lại thêm một kinh nghiệm hay!!!:applause:

4. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Bác làm đựoc như thế thì quá tốt, nhưng có vẻ hơi cầu kỳ. Theo em là cứ đổi khoảng 1/3 mỏ chim để đó khoảng 30 phút đổ tiếp 1/3 nữa, và sau đó đổ đầy, đúng là nếu đổ đầy luôn chim uống nhiều có thể chết do sốc.

Cám ơn anh đã nêu ra vấn đề này.

5. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Chim mà vẫn tự uống nước ngon lành thế thì chưa phải là cực điểm rồi, cự điểm là rụt cổ, nhắm mắt, nằm 1 cục không còn khả năng tự uống được cơ, lúc này phải banh mỏ xịt nước vào họng. còn như trên thì chỉ cần đổ ít một vào cóng làm sao để chim khi uống không bị kín lỗ mũi là ok

6. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    kinh nghiệm quá hay luôn mấy anh ơi
    cám ơn nhiều
    @hcongthuc: vậy là chim chết do ngạt nước chứ ko phải do uống nhiều nước bị phát ách chết hả anh?

hcongthuc and ngưuca thíchcu like this.
  7. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Đã bao giờ bác bị sặc nước, nghẹn nước chưa? nó rất nguy hiểm vì lúc này theo bản năng cơ thể rất dễ hút hết nước vào phổi

8. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Chào bạn! hcongthuc bạn nói như thế là quá đúng rồi, em nó bị khác tới cực điểm thì chỉ có đứng im tại chổ mà thôi, ta phun nước cho em nó, rồi cho uống từ từ như bạn nói bằng cách nhỏ vào miệng em nó để giải quyết cơn khác cực điểm. Bạn đã góp ý cho bài thêm phong phú, có lẽ bạn cũng trả giá cho sự thiếu nước em nó có phải không? tôi có 2 người bạn đã trả giá quá đắt trong tháng này vì sự lơ là ( tháng quá nóng mau hết nước không hay) đổ vào em nó uống sâu bị sóc chết liền sau đó 2 con mồi đó bạn. Ở đây tôi đưa ra chủ đề, để a,e cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm, mỗi người đống một ý kiến nhằm hạn chế những trường hợp đáng tiếc xảy ra, nhất là những a,e mới vào nghề. rất cám ơn bạn, chúc bạn có những chú chim khỏe, căng lữa. OK

dungcay and trict75 like this.
  9. local-tobaco

local-tobaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    867
    Cảm ơn bác. Đúng là 1 cách rất hay nhưng đây là cách đối với e còn đang khỏe thôi, còn nếu e nó quá yếu rồi thì tốt nhất là bón ít một cho e nó là tốt nhất khi nào khỏe lại mới làm như vậy .

khietphukiet thích bài này.