loại cá dĩa nào mắn đẻ nhất????

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi haohao, 21/7/06.

1. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Em đang muốn nuôi thử vài cặp cho đẻ, các bác cho em biết trong mấy loại sau đây loại nào dễ cho đẻ nhất: lam, xanh thường, da rắn xanh, da rắn đỏ, trắng. em nuôi thử thì thấy xanh thường lớn nhanh hơn so với mấy loại kia, nhưng ko biết nó có mắn đẻ hơn khong?
    em cũng biết là khi cho cá đẻ còn phụ thuộc rất nhiều vào các yếu tố khác nữa và câu hỏi này rất khó trả lời chính xác, cụ thể nhưng các bác cứ đưa ra ý kiến rồi chúng ta cùng bàn luận.
    thân chào.

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    loại cá dĩa nào cũng mắn đẻ hết, cá thường trưởng thânh2 và phát dục khi 10-12 tháng tuổi như nếu ta chăm ko tốt thì trong hồ vẫn có con phát chậm phát sớm .Nhưng HAOHAO cho đẻ sớm có tốt cho cá cha mẹ tương lai ko ?

3. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @haohao: Theo mình biết thì diã Da rắn & bồ câu là dể đẻ nhất. Hơn nữa giống này cũng rất khỏe & dể nuôi, giá thì cũng rất mềm.

Thân!

4. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    trời, giống da rắn khá khảnh chơi đó chứ bác,theo em thì bồ câu và bông xanh là dễ nhất,nhất là bông xanh sài gòn à,do vậy mà giá của loại này khá mềm,em đã từng mua được 25k/1 đôi 5 cm các bác có tin ko????????mà cũng phải,hồi đó em mua 10 đôi lận,giờ ra đi gần hết rùi:laughing: :laughing: :laughing:

5. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo MQ-MK cá màu đậm đẻ mắn hơn cá màu nhạt
    Cá xanh thường mắn nhất đế cá trắng đẻ ít nhất.

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    mình thấy các bác khác hay dùng lọai xanh thường để nuôi vú những loại khó nuôi như cá dĩa trắng, theo các bác thì loại nào dùng để nuôi vú là tốt nhất?
    cám ơn những thông tin trên của các bác.

7. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    người ta chỉ dùng phương pháp nuôi vú khi con bố và con mẹ là giống hiếm,quý thui ,để ko làm tổn hại cá mà vì thế nên giống cá nào khỏe mạnh và ko cao cấp lắm đều có thể nuôi vú à:-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*

8. cá cảnh

cá cảnh Guest

CÁ CẢNH thấy cá dĩa càng già đi thì càng đẻ say nhiều trứng ,chứ làm gì có loại nào đẻ nhiều hay ít nhỉ , nhưng đến một cực điểm nào đó của tuổi thọ thì chúng sẽ giảm sức sinh sản xuống ,cũng tùy vào sự chăm sóc của chủ để tạo trứng nhiều hay ít cho cá thôi ,như nên cung cấp đủ đạm cho cập cá trong vòng nữa tháng hay một thời gian nhất định nào đó để chúng tạo nhiều sức và tốt hơn trong viẹec sinh sản .

9. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Cá mẹ ăn cá con

Bầy cá của tui được 5 ngày rùi(nở ngày 24/4/07):applause: Cá bố nuôi con, còn bây giờ cá mẹ có hiện tượng rượt những con cá con bơi lẽ tách bầy và ăn chúng. Tui đã tách cá mẹ ra bể khác rồi, không biết có ảnh hưởng gì không xin ý kiến các bác:confused: cám ơn nhiều:applause:

Last edited: 29/4/07
  10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Như thế là cá chưa đủ ngày tuổi đâu , nhưng trong hoàn cảnh đó bạn tách chúng ra là chưa đùng lắm , cá bố nuôi con cá mẹ ăn con thì tách cá mẹ ra thôi để cho cá cha làm tiếp nhiệm vụ của mình , bạn tách nó ra thì cá con còn ít cơ mai sống hơn vì ít nhất là 10-15 ngày mới tách tốt .

11. thuan

thuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn làm như vậy là chính xác rồi. nhưng ráng tập cho cá con biết ăn sớm để tách riêng ra luôn, nếu bầy cá đông quá một mình cá bố nuôi rất dễ bị suy.