Loại cá La Hán nào cho người mới chơi???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ltg14, 26/12/05.

1. ltg14

ltg14 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn!

Tôi là một thành viên mới của diễn đàn. Cũng đang muốn nuôi cá La Hán. Tôi đã tham khảo nhiều topic trên diễn đàn và thật sự bị rối vì có quá nhiều chủng loại cá La Hán. Nay mạo muội thay mặt những bạn muốn chơi cá La Hán lần đầu xin hỏi các bạn có kinh nghiệm vài vấn đề như sau:

Nếu được có thể chỉ cho chúng tôi (những người mới nuôi cá) bước đầu nên chọn nuôi loại nào dễ nhất để lấy kinh nghiệm (nhưng không bị trả giá quá đắt hi hi...),với khoảng 200k thỉ tôi có thể mua loại nào được? Tôi đã có hồ rồi.

Điều quan trọng không kém là mua cá ở đâu. Vì trên điễn đàn thấy có rất nhiều người nói là bán cá dzỏm, cá dạt. Mà bạn biết đấy đối với những người mới tập tành chơi như chúng tôi thì làm sao có thể phân biệt được.

Thành thật cám ơn !!

2. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    ban. nen mua ca' lahan' loai. re tien` ve nuoi thu di con nao` cung dc 40k-100k thoi vay. dc rui`

3. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu mới bắt đầu chơi thì theo em bác nên nuôi Châu Thái ,hoặc Châu Mã Lai..1 con khoãng 40 -70K.Nếu con cỡ 2 ngón tay,châu toàn thân giá khoảng 200-400K .Em biết có 1 con Châu Mã Lai toàn thân châu rất đẹp sáng xanh toàn thân,chữ đậm chạy suốt đến đuôi ....người bán nói giá 350 000.Em trã 250 000 mà chưa bán.Nếu bác muốn xem thì PM em cho địa chỉ chổ bán.

4. ltg14

ltg14 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm của thapbat, batuocbongdem thi mình nên mua Châu Thái hay Châu Malay ở đâu thì bảo đảm. Cám ơn nhiều!

5. xemca

xemca Active Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn gì nè (@ltg14)nếu như nuôi châu thái hay châu mã lai thì ko cần xem xét quá kĩ lưỡng,vì đây là cá đầu xương nên cũng rất ít người chơi,với 200k nếu nuôi cá bột thì bạn có thể nuôi đươc hai đến ba con,cá la hán rất dễ nuôi(nên cơ hôi chết sẽ rất hy hưũ),bạn nên mua hai con cá bột về nuôi để lấy kinh nghiệm,chắc bạn cũng biết tiệm cá THỦY TRUNG chứ hả,ở đó thường xuyên có cá mới,những giống đã được sàn lọc gien nên nuôi cũng được lắm,
    chúc bạn sớm có cá đẹp,đóng góp thêm cho diễn đàn

6. luohan1992

luohan1992 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nói chi cho mắc mua mấy con khoảng 2-3k về nuôi lớn là thấy ổn rồi rồi mới bắt đầu tập nuôi cá xịn

7. ltg14

ltg14 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ua luohan1992 nói mua cá 2-3k là cá gì vậy? Cá la hán gì mà 2-3k.

8. ltg14

ltg14 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình địa chỉ chổ bán đi!!

Chào
    Nếu có thể bạn cho mình địc chỉ để lại xem cá được không? Cám ơn nhiều.

9. batuocbongdem

Thích đã nhận:
    1
    Con mà mình nói 350 000 phải ko .Nó tiệm Kim Ngư nằm trên đường Đổ Ngọc Thạnh Q5 (đối diện Thuận Kiều Plaza)Bạn cứ chạy đến giữa 2 tòa tháp Thuận kiều sẽ thấy 1 cái ngã 4 Hùng Vương - Đỗ Ngọc Thạnh quẹo ngược chiều đường sẽ thấy trường mầm non ,kế bên có 1 tiệm bán cá LA HAN(đường đó 1 chiều,nên khi đi cẩn thận coi chừng CA nha)Địa chỉ cụ thể mình quên rồi.
    Ở đó có rất nhiều châu Mã Lai giá từ 100-400 (nghe nói là châu ML đẹp hơn Châu Thái thì phải).Con 350 000 mà mình nói,nếu bro thích trã 300 là vừa (nhớ nói là thành viên aqua có thể nó bớt cho đó.Vì thằng bán nó quen mod trong đây nhiều lắm (lời thằng chủ nói,sự thật mình chưa kiểm chứng) Hôm bữa ko có tiền mua đở con 150 000 ít châu hơn,nhưng bây giờ thì nó trổ ra đẹp lắm,toàn thân đỏ rực luôn,châu sáng khắp người.

Tiệm THỦY CHUNG hay Mỹ Nhân Ngư ah....mình ko dám rớ tới....nó bán toàn cá thứ dữ trở lên ,ko thích hợp người mới chơi như mình.Chắc khoãng 6thang nữa khi có kinh nghiệm mình sẽ ra đó mua cá...hhiihhi

Tóm lại mình có lời khuyên cho bạn: nếu bạn có khã năng thì mua những con lớn cở 2-3 ngón tay trở lên ,còn nếu ko thì mua những con nhỏ khoảng ngón cái giá chỉ chừng 50-90 mặc dù nó nhìn thấy xấu xí ...nhưng tại vì nó chưa tách bầy,chưa lên châu.Con CHÂU MÃ LAI mình mua là 1 ví dụ,cách 4 ngày nó còn trong bầy giá chỉ 80 000 .4 ngày sau nó bắt đầu trổ mã,được tách riêng ra bán giá 150 000.

10. ltg14

ltg14 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn batuocbongdem nhiều nha. Tôi sẽ nuôi thử xem sao.

11. luohan1992

luohan1992 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    à bác muốn địa chỉ à
    chợ Nguyễn Trị Phương đường Nhật Tảo
    ở đó bác ra cổng kế bên trong hốc tầng dưới cùng có cả bầy luôn giá chỉ khoảng 2-3k 5k là cao nhất

12. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Nên Hẹn 1 Chuyên Viên Sành Cá Trên đây Dẫn đi Bắt 1 Con Cá đẹp Về Nuôi Vì Giống La Hán Dễ Nuôi Lắm Chủ Yếu Là Bắt Dc Cá Có đẹp Hay Ko Thôi à.
    Nuôi 1 Con đẹp Hơn Mười Con Thường. Hihi Cố Lên Nha Chừng Nào Bắt Dc Pot Hình Lên Xem Nha

13. mika9967

mika9967 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua cá la hán tôi để cho 1-2 con nuôi chơi, blue metalic bighead, king kampa, khỉ đỏ, Đthoại tôi là 0908.388.150

14. SamTran

SamTran Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác cho em hỏi tí nhé. địa chỉ của tiệm cá Mỹ nhân ngư. Em đi suốt con đường nguyễn tri phương mà có thấy đâu. Các Bác chỉ Em với. thanks

15. batuocbongdem

Thích đã nhận:
    1
    Tiệm Mỹ Nhân Ngư nẳm ngay ngã 4 Bà Hạt+ Nguyển Tri Phương.Bro thấy 1 tiệm bán quà lưu niệm lớn thiệt lớn ngay ngã 4 ,kế bên có 1 căn nhà nhỏ ...là tiệm MỸ NHÂN NGƯ đó

16. cakieng

cakieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    làm cách nào để phân biệt red bidhead với bidhead

17. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn mới bắt đầu chơi cá thì mua châu đỏ nuôi thử chừng nào rành thì mua cá xịn . Cá la hán giống nào cũng dễ nuôi hết . Chúc bạn có được 1 chú cá đẹp . Thân

18. nguyenluongbang

nguyenluongbang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ltg14 ơi, hãy chơi huyết châu đi, mình biết chỗ này chuyên bán cá huyết châu màu mè rất đẹp giá cả lại rẻ nữa, bạn tới : số 2 đường Ngô Văn Sở, P13, Q 4, Tp.HCM gặp anh Hiếu nhé. Mình vừa mới mua 1 em giá 80.000 đồng về nuôi chơi ai dè bán lại cho thằng bạn giá gấp đôi, mà bạn mình lại còn khen cá đẹp mà rẻ nữa.

19. cakieng

cakieng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con 3k đến 4kg là cá la hán lai đó hi hi nuôi mấy con cá la hán lai đâu co đẹp.Cac bác co biết về red bighead không nếu có ai biêt thì xin chỉ giáo nha.Thanks

20. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn guyenluongbang ơi bác bán cho bạn của mình mà với giá gấp đôi sao bạn lời quá ha, bạn mua cá của anh hiếu lúc nào vậy,mình cũng hay mua cá của anh hiếu đây