loài cá nào ko cần ôxi?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi quocthai105, 21/7/07.

1. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em có một hồ 6 tấc, muốn nuôi con gì đó mà ít tốn công chăm sóc, ko cần ôxi, máy lọc(hồ để ngoài trời, dây điện ko tới), nếu kích thước vừa vừa thì càng tốt. em tính nuôi một con tai tượng trong hồ đó, loại mà có chấm đỏ hai bên người, ko biết có được ko? mong mọi người chỉ giáo. em có một con cao xạ pháo, nuôi chung với bốn con cá vàng 13cm trong hồ 6 tấc, đêm tắt máy lọc(ôxi), mấy hôm đầu thấy nó cũng "hớp" nước giống tụi cá vàng, hôm sau thì chết, mà chết chìm dưới đáy hồ. vậy xin hỏi: cá chết do thiếu ôxi hay nguêyn nhân khác, vì lúc trước em thấy cá chết do thiêu ôxi thì xác nổi lên mặt nước, lại có lúc xác lại chìm xuống đáy~X( ~X( ~X( mong mọi người giúp đỡ

2. pe_bau

pe_bau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em ko rành lắm ... nhưng mà có cá nào sống thiếu oxi dc hả anh ???
    Có lẽ do thiếu oxi anh a.!!
    Cố lên anh ơi ... chết dưới đáy hồ chắc ăn no wa1 đè xún nc' ghê !!

3. thanhliêm

thanhliêm Guest

Bạn có thể nuôi cá tai tượng ta, kim phát tài, cá sặc gấm, sặc cẩm thạch, rồng 9 sừng( có người còn gọi là cá thằng lằn, khủng long), không nuôi cá tai tượng châu phi vì loại này cũng cần nhiều ô-xy, khi nuôi những loại cá trên, bạn nên cho thêm 1 ít bèo dâu vào hồ, thứ 1 che nắng cho cá, có thể bổ sung chất rau xanh cho những loại cá này, ngoài ra bèo dâu còn có tác dụng lọc nước và cung cấp ô-xy cho nước. Vậy là phần nào đáp ứng được nhu cầu ít chăm sóc của bạn rồi nha!

4. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em có để ý quan sát về việc cá chết để tìm ra nguyên nhân, thường thì (theo em) cá sẽ chết chìm dưới đáy do bị stress nhiều hơn là các nguyên nhân khác( thiếu ôxi, bị rỉa vây...), mà chính stress cũng bắt đầu từ mấy vụ này. cá bị stress có thể do bị "ma cũ" ăn hiếp, cá dữ rỉa vây, "tra tấn" về mặt tâm lý(cái này em thấy nhiều từ tụi xêcan lắm, thử bỏ một con ba đuôi mới nuôi vô coi, mấy hôm sau rách vây là nhẹ nhất rồi đó, tụi nó chuyên môn có kiểu "dí" cho chạy một lúc rồi thả, lâu lâu "dí" tiếp, ăn cũng ko cho ăn, hỏi sao ko stress). nhưng lạ một điều là cặp chép của em có lần ko mở máy lọc thì lại chết nổi??? ko hiểu được, mặc dù trước đó tụi nó rất khỏe mạnh, bó tay! doom has come this world