Loại cây em kiếm dc

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi zQ., 21/10/06.

1. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em kiếm dc cái cây này ngoài ruộng lúa,chả biết tên gì.Mí bac cho em xin cái tên :)

2. huunguyen

huunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    cây này huunguyen cũng đã từng nuôi qua, dễ trồng nhưng khó ra lá vì cần ánh sáng cực mạnh, nhưng cũng có một kinh nghiêm chia sẻ với zQ là nếu muốn nuôi nó trong hồ ts thì bạn nên cắt bớt các lá lớn của cây lúc mới cho vào bể đi để cây giảm bớt nhu cầu quang hợp đồng thời tăng thêm đèn, một khi cây nảy được lá mới thì sẽ duy trì được, nếu quang hợp không đủ thì lá cây sẽ úa và rữa, độ dày phân nền tối thiểu phải là 7cm, có thể xem đây là một loại giống lưỡi mèo, hay gọi nó là lưỡi bò đi, haha.... thân ...

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em xài 2 cái Jebo Luxline 10000k kô biết đủ kô nữa,hồi chiều ra bứng cây này gặp 1 bác nông dân đang bón phân cho lúa,ổng hỏi zQ làm gì đấy :D zQ bảo "dạ con lấy vài cái cây này dc kô ạh ?" Tưởng đâu ổng chửi ai dè :D "Con kêu cái xe ba gác đến làm sạch chỗ đó giùm bác bac cám ơn :D Hô hô

4. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Cây này đang là cây nước hay cậy cạn thế zQ? trông ấn tượng đấy...
    Khúc lũa hơi bị tuyệt đấy...kím nó nơi mô?

5. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Cây này em thấy mọc chìm hẳn dưới nước.Nhưng cầm lên là biết liền àh,lá nó cứ èo ẽo sao mà đứng trên mặt nước dc :D
    Còn cục lũa thì em kiếm trong mí phiên đấu giá abv đấy anh ạh.

6. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Anh có thích thì xôống em mà lấy,kêu xe tải xôống lấy về mấy bác nông dân còn cám ơn nữa :D Hi hi hi hi.
    CN sau sợ em kô có xe,hay anh xuống em dc kô ? Xuống đây lấy cây này về mà trồng anh ạh :D
    @ Cái cây này em thấy ở đầu hơi hơi đỏ,trồng có khi nào lên màu đỏ thì phê nhỉ :D

Last edited: 22/10/06
  7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    cây này là một loại trầu xanh thường thôi, dù ánh sáng cực mạnh đi nữa thì cũng không thể có màu đỏ, mà lá sẽ ánh nâu nâu một chút. Trong điều kiện bể nhiều dưỡng chất thì sẽ phát triển lá rất to, cây GC từng trồng có lá to đến gần 2 bàn tay chụm lại.

Cây sẽ đẹp nếu trồng trong bể cỡ đại hoặc ít nhất là bể trung. Trong bể nhỏ như của bạn sẽ không phù hợp cả về môi trường, độ dày nền... cho cây và khó trang trí bể phù hợp.

Xin lưu í là hiện nay Box Hỏi đáp kinh nghiệm đã được chia thành nhiều Subbbox nhỏ với các nội dung khác nhau, các bạn vui lòng tham khảo và post bài vào đúng khu vực cần thiết, điều này sẽ giúp mọi người tìm kiếm thông tin dễ dàng và góp phần giúp đỡ BQT trong việc dọn dẹp bài viết cho ngăn nắp hơn.

Thay vì bài này để ngoài Box Hỏi đáp - Kinh nghiệm, GC sẽ chuyển nó vào subbox Chăm - trồng cây.

8. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chị GC nói đúng đấy, cây này theo mình biết lá rất to, không hạp với hồ nhỏ đâu, zQ bạn nên nghĩ lại nhé. không khéo lại trồng vào rồi nhổ lên làm cái nền...bấy nhày...hahaha..

@ GC; Hoang nghênh BQT đã chia thành nhiều subbox nhỏ.
    Em củng vừa "khám phá" ra. Như vậy thật tiện lợi và ngăn nắp vô cùng.

9. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ok zQ nhổ ra liền nhân lúc nó chưa bám rễ :D :D :D Mai đi mua thêm cây vìa trồng.
    hay anh em cô chú cho 1 vài ý kiến về làm cái hố này đi VD như nên trồng cây gì cây gì làm tiền,trung,hậu cảnh.Xin cám ơn trc'

10. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình củng mới biết chơi như bạn thôi, ban đầu củng loanh quanh không biết chọn cây nào , tư vấn thì củng khó lắm vì tùy theo túi $ của từng người nữa ( có những loại cây đắt kinh ) ,nhưng cuối cùng thì rút được 1 bài học là: 1- cây nào mình thích ( loại lá lớn và lá nhỏ ). 2- cây dạng mọc cao thì trồng phía sau (hậu cảnh), dạng mọc thấp trồng giữa (trung cảnh) và loại bò sát trồng phía trước (tiền cảnh) ( theo "luật" chơi của bể Thủy Sinh ). Nếu hỏi được những tiền bối thêm kinh nghiệm thì càng tốt ( điều này thì hơi bị khó nhớ đó, vì rất nhiều loại cây, thậm chí tên còn không nhớ nổi ) ..hì..hì..( dân chơi..mới mà lị ). Chúc bạn có 1 bể Thủy sinh ưng ý nhá. Bác nào có kinh nghiệm thì giúp thêm bạn ấy nhé.

11. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Cây bạn hỏi AQH chưa nhớ ra tên latinh, nhưng ở miền Bắc cây này gọi là Cây Vậy,trong Nam chắc gọi là trầu xanh thường. Lá cây Vậy giống lá cây choi, ở vùng nước chảy mạnh có cây dài tới cả mét, có thể trồng trong bể rất đẹp trong điều kiện dinh dưỡng vừa phải nó cũng nhỏ và có màu xanh lá mạ đẹp, nếu ánh sáng mạnh dinh dưỡng tốt thì cây phát triển nhanh và lá cây có các gân màu đỏ hoặc màu nâu, màu đỏ đẹp chỉ thấy trong thiên nhiên khi lá đã già và chỉ đỏ phần trên đầu lá.

12. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Cây này ra hoa màu tím nhạt. Nhìn từ trên xuống giống như cụm xà lát hay cải tán xòe rộng và tròn. Chứ không phải giống cây choi lá dài cả mét đâu anh aqh ơi.

13. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Cám ơn anh em đã chỉ giúp cho zQ.Vui quá,chuẩn bị đi khai thác thêm 1 vài loại cây :D

14. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    trả lời zQ về le tóc tiên

gửi mail cho zQ mà Bạn lại để chế độ không nhận mail, đành phải tìm theo mấy bài viết không ngờ lại vô bài tranh luận sôi nổi như thế này thôi thì cho mình tham gia một chút, trả lời cho câu hỏi của bạn có khá nhiều. có cả các cao thủ như AQH, GC,Py nhưng thật sự chỉ có 2 người trả lời đúng mà thôi đó là huunguyen và danangfish. bởi vì chỉ có ai từng thật sự trồng cây này mới nhận ra nó mà thôi chứ chưa trồng mà chỉ nhìn qua ảnh đoán thì...(xin lỗi các pác có gì bỏ quá cho). trầu không bao giờ có được vẻ quyến rũ và lá mỏng mảnh mai như thế, zQ đã đích tay thu lượm và trồng có công nhận là lá cực kỳ mềm mại và dễ nát không?, thêm vào nữa có ai thấy trầu ra hoa và kết trái kiểu như vậy không? tất cả các loại trầu dù xanh hay đỏ đều trổ hoa dạng dây vươn lên khỏi mặt nước(nếu trồng trong nước), có nhiều đốt và mỗi đốt sẽ trổ ra vài trùm hoa, ngắt các đốt này cắm xuống bùn là có được cây mới. kểu kết trái như vậy (dù trái dài hay tròn hay chia múi khế) chỉ có thuộc về họ sống hoàn toàn ngập nước như lưỡi mèo, lưỡi bò, hẹ nước(le tóc tiên), cỏ nhật...
    4 năm trước mình đã tìm thấy cây này và thật sự thích vẻ mềm mại và quyến rũ của nó dúng như danangfish miêu tả nó trông như một cây xà lách mọc trong nước vậy, tuy nhiên đúng là nó rất rất khó trồng, thiếu sáng là lá rữa ngay, lá mới vẫn lên chứ không đến nỗi khó lên như huunguyen nói nhưng cũng sẽ sớm die ngay, mình cũng đã thất bại khi trồng nó, lúc đó còn thiếu kinh nghiệm quá, bạn đang có trong tay một cây rất đẹp đấy hãy cố công chăm nó đi, đừng vội nghe người khác mà bỏ đi uổng quá. mất nó rồi mình đang mong mãi ngày trở lại Huế để tìm lại, thì không ngờ tại HCM nó cũng hiện diện mà có người lại còn đinh bỏ đi, tiếc quá. ở quận 12 thì bạn chịu khó xuống các hồ đầm hai bên cầu bình điền mà lấy le tóc tiên, nhiều lắm( trả nợ bạn câu trả lời bạn đã hỏi trong topic của mình). chúc vui. à mà khởi động chế độ nhận mail đi

15. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    có kiếm được cây gì mới thì post lên cho anh em xem với nhé, cây gì độc thì chia sẻ nhe, tháng này Des bận quá không đi đâu tìm kiếm được, định tháng sau đi Cát Tiên chơi một chuyến mà không biết có sắp xếp được thời gian không

16. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Đây zQ up lại ảnh đây.
    1 trong 2 cây "lưỡi bò" zQ giữ lại.Ra bông rồi ra lá mới tè le hết,nhưng mùh bị con xecan chơi rách hết lá non.(Số phận nó đã bị.........bẹp :D)
    1 lọai cây kô biết tên
    1 lọai cũng giống cây trên nhưng lá xoắn trông rất dễ thương
    Nguyên 1 góc phải bể zQ toàn là cây lượm (Trừ cây súng tiger)
    Từ trái sang:
    Lưỡi mèo,lệ nhi,lưỡi bò,mấy cây kia kô biết tên nhưng mà trông giống thủy hồ vĩ lắm.

17. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Thêm 1 loại câ nữa.Ở ngọn có lá màu tím rất đẹp.

18. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    re

ảnh chụp quá gần zQ à, thêm nữa lại để zoom quá lớn chỉnh nhỏ lại đi, mình thì không thấy nó tím chút nào cả không biết có phải do nước ảnh không nữa, còn màu nâu nâu như vậy thì hầu hết các cây rong cỏ như đuôi chồn, bách diệp thảo, cỏ nhật... khi mọc lá non đều có màu như vậy mà
    gần quá nên không nhận ra là loại gì cả, chụp lại được không???

19. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hic,đã cố tình lắp cái ống macro vào chụp cho bác dễ thấy màu mùh bác kêu to quá :D
    Nó là cái cây kế bên cây lưỡi bò ở hình thứ 4 đó bác.

20. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Loại vây này trước đây em cũng có trồng qua. Ngoài quê em người ta gọi là cây rau Vạy.
    Em cũng siêu tập thêm được những loại cây thuộc hàng hiếm nhưng vì quá non nớt nên đã chết hết.Hiện em chỉ còn một loại cây duy nhất nhưng em ko biết tên nhưng trong một list cây trên diễn đàn thì em đã thấy qua một lần.
    Để em kiếm tên đã.!