Loại cây nào có thể buộc vào lũa hoặc đá mà không cần phân nền?

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi hainguyenvib, 28/8/08.

1. hainguyenvib

hainguyenvib Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Các bạn cho mình hỏi, mình có một bể 60*40*50, hiện tại mình chỉ dùng để nuôi cá nhỏ nhỏ như sọc ngựa, secan và neon thôi, nền không có gì chỉ có sỏi nhỏ và gỗ lũa, làm lọc đáy (muốn làm bể thủy sinh lắm mà chưa tiện về thời gian). Vậy trên gỗ lũa hoặc đá có thể buộc được cây gì mà không cần phải làm phân nền không các bạn? Mong các bạn tư vấn giúp mình!
    Thanks for reading!

2. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    anubias, dương sỉ, rêu các loại...nhưng những loại cây này nên nghiên cứu kỹ trước khi trồng nhé.

3. hainguyenvib

Thích đã nhận:
    33
    Cám ơn bạn đã tư vấn! Nhân tiện bạn cho mình hỏi thêm, nếu trồng Anubias và Dương sỉ như vậy thì mình có cần phải châm phân nước vào bể không? Nếu cần thì nên mua loại phân nước nào? Ban cho mình tên loại phân nước đó để mình dễ tìm mua bạn nhé. Xin cám ơn bạn!

4. cay+ca=thuysinh

cay+ca=thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    2 loài này cần ít dinh dưỡng nên chỉ cần dinh dưỡng nhã ra từ đất nền cũng đủ rùi, còn nếu bạn muốn sài thêm phân nước thì qua cửa hàng a Vũ (Cỏ Dại) mua, có 3 loại giá cả phải chăng ===> sài đc

5. hainguyenvib

Thích đã nhận:
    33
    Rất cám ơn bạn! Nhưng ngay từ đầu mình đã nói là bể của mình không làm phân nền, chỉ có sỏi và làm lọc đáy do mình chưa có đủ thời gian để làm và chăm sóc một bể thủy sinh. Do đó mình phải lựa chọn những loại cây sốn không cần phân nền. Nhưng mình vẫn sợ nều không có dinh dưỡng cho cây thì cây sẽ èo uột và ngỏm củ tỏi. Cho mình hỏi nếu xài phân nước loại dinh dưỡng rong có OK không và liều lượng sử dụng như thế nào? (như bao nhiều ngày châm một lần và mỗi lần châm bao nhiêu).

6. kingdevil

kingdevil Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Còn 1 lọai nữa đó là trầu bà.............................

7. Chuby

Chuby Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tốt nhất bạn ra ngoài cửa hàng nhờ anh ấy tư vấn thêm cho. Kể ra bổ xung phân ở phía dưới cũng đơn giản mà, bạn bên dành chủ nhật sáng cào 1 lớp cát lên bổ xung thêm phân ở phía dưới rôi thay nước liên tục (3 4 lần) trong ngày đó là được mà.
    Những loại cây đó cần ít sự chăm sóc mình nghĩ là được đó

8. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Dáy, rêu và dương sỉ là những loại mà anh đang cần. Những loại cây này không cần quá nhiều chất dinh dưỡng và ánh sáng đâu. Có điều cũng nên học cách để trồng và chăm sóc chúng cho tốt. Lưu ý ko nên vùi chúng xuống đất nền vì có thể làm chúng bị thối gôc, tốt nhất nên buộc vào lũa đá, để lộ bộ rễ ra ngoài ^^ rêu thì xếp cho ngăn nắp và tỉ mỉ thì lúc nó lên sẽ rất đẹp.

dunghien_ thích bài này.