Loại đèn cho cá rồng thì tốt nhất ????????

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi highback, 7/9/06.

1. highback

highback Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em định thay bóng đèn hồ cho cá em, em có con chili red. Vậy loại đèn nào là tốt cho cá rồng. đây là website em đang định mua nhưng không biết mua loại nào. Xin cho ý kiến
    http://www.drsfostersmith.com/product/NavResults.cfm?N=2004+113350
    Nếu mấy bác có loại nào tốt hơn thì cho em biết tên đèn để em đi kiếm mua cho cá em. Xin cảm ơn

2. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34

dùng đèn mặt trời vừa free vừa là the best, nhưng chỉ tôi bác phải đem hồ ra ngoài sân.:laughing: :laughing:

3. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Khà khà...Chuyến này khối bác bê hồ cá lên sân thượng để.Vừa có nắng lại vừa có gió a.Lại còn thêm cái tiện là : hứng nước mưa thẳng vào hồ cá luôn(nước mưa có tính Axít nhẹ) rất hợp với cá rồng mừ:laughing: :laughing: :laughing:

4. tuanmlc

tuanmlc Member

Thích đã nhận:
    0
    Em muon hoi cac anh va anh moneyless

Như anh moneyless nói là điều kiện ánh sáng tốt cho cá rồng là từ 6.000 - 10.000 kenvin, vay thì làm sao đo được độ sáng, nhất là khi mình không có thiết bị đo. Ví dụ nếu lấy ánh sáng của 1 bóng đèn huỳnh quang 1,2 mét ( 40W ) làm chuẩn thì bao nhiêu bóng đèn thì đạt độ chiếu sáng từ 6.000 - 10.000 kenvin. Mong các anh chỉ giúp. Chân thành cám ơn các bác.
    Tuanmlc

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @ bạn tuannlc: theo Blue biết thì không có dụng cụ nào đo độ K đâu bạn, loại bóng chuyên dùng cho cá và cây TS đều có ghi độ K trên vỏ và trên thân bóng đó bạn.

6. tuanngoc

tuanngoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    thôi thì cho em hỏi cái này luôn nhé, độ kenvin của ánh sáng có thể hiện ra ở cường độ sáng của bóng đèn không vậy, ví dụ như bóng đèn neon mảu đỏ thì càng đỏ là dộ kenvin càng nhiều có phải không?, sử dụng lâu ngày màu đỏ của ánh sáng đèn nhạt dần thì độ kenvin có giảm không?

7. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Bạn Blue_Dolphin nói rất chính xác! Bạn Tuannlc cứ theo như vậy mà xem xét nha .

8. tuanmlc

tuanmlc Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn Blue dolphin va anh moneyless ......................................

9. AK.8

AK.8 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    thế nên dùng đèn màu xanh hay màu đỏ cho cá rồng vậy

10. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Minh mới xài loại Boyu 20w, 60cm, loại chìm trong nước được. Mình để sát mặt nước để cá nhìn lên, hạn chế sệ mắt (!).

11. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Tui chỉ sợ đèn gần mặt nước quá cá sẽ bị chói mắt hổng có dám nhìn lên nữa mà chỉ cúi gằm xuống ý chứ :D. Đùa vậy thôi chứ ánh đèn cũng chẳng ảnh hưởng nhiều đến chuyện xuống hay không xuống mắt đâu :D. Đèn cho chili red theo tui thì xài loại NAN hoặc TFC của Taiwan là rất hợp lý.