loại thuốc nào đặt trị bệnh Tụ huyết trùng cho gà

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi phuongtm, 17/8/12.

1. phuongtm

phuongtm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    545
    Sáng nay ngủ thức dậy ra vườn cho gà ăn phát hiện trong chuồng có một con gà nằm chết, chiều qua vẫn còn thấy khoẻ mạnh, qua quan xác xác gà thấy màu và mặt bị tím bầm;
    Mình nghi là gà bị bệnh Tụ huyến trùng; anh em mình trên diễn đàn có loại thuốc nào tốt đặt trị bệnh này không, nhờ chỉ dùm để có thể cứu những con còn lại, thuốc ngoại hay nội gì cũng được miễn là chữa hết cho những chú gà yêu được rồi; xin chân thành cám ơn

2. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    bạn ra tiệm thuốc tây mua loại strep 1 hủ có mấy ngàn ah loại chích lao phổi cho người đó nếu đúng thụ huyế trùng chích là hết ah 1 hủ pha 5c nước chúc đàn gà bạn mau hết bệnh thân!

tilunvt thích bài này.
  3. phuongtm

Thích đã nhận:
    545
    Cam ơn bạn, ra tiệm thuốc tây nói vậy người ta biết bán không bạn, mà mình có cần chích kèm loại thuốc bổ nào cho gà mua khoẻ không?

4. tuan_longan

tuan_longan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    656
    Cái đó chưa chắc là bị tụ huyết trùng đâu bạn ơi,có nhiều chứng có biểu hiện như thế lắm đó,nhưng mình đoán đó là bị bệnh tôi rồi,còn nếu là bệnh tụ huyết trùng thì nên mua thuốc thú y hiệu là (Tylosin hoặc Tylo PC) gà khoản 0,5kg thì chích 0,3cc pha với 0,3cc nước cất rồi chích,chích 3 ngày liên tiếp khoản cách là trên 24 tiếng,nếu để nguyên chất mà chích thì gà sẽ bị chai thịt nơi tiêm gà.
    Thân!
    tuan_longan

5. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    phuongtm ở SG thì nên ra 29 nguyễn đình chiểu hoặc mạc đỉnh chi Q1(ngay ngã 3 trần cao vân) mua thuốc sẻ đc tư vấn kỷ theo biểu hiện của gà.
    theo mình nghĩ có lẻ cũng là bị tụ huyết trùng, mình đã dùng thứ Esb 30% cho đàn gà uống phòng ngừa và trị bệnh cầu trùng và tụ huyết trùng cũng rất hiệu quả.chúc đàn gà của phuongtm mau khỏe.

6. minhtientn

Thích đã nhận:
    600
    ra tiệm thuốc tây nói tên loại thuốc và nói thuốc dành cho người bị lao phổi về chích gà người taq biết ah nếu thụ huyết trùng là 80% hết bổ sung vitamin vào nước uống là được liều lượng gà trên 1kg chích báp thịt 1c gà nữa kg thì 1/3 khang sinh đó hiệu quả với thụ huyết trùng lắm với bệnh khò khòe mình đổ gà mấy năm rồi chỉ sài 2 loại 1 là pi hay là stre thôi rẻ mà hiệu quả còn bị dịch thì củng chích lun nhưng sống còn là tùy theo đầy kháng cũa gà chứ dịch tả không có thuốc trị bạn chích gà xong thì mua sat khuẩn về xịch hiệu quả lắm thân! chúc đàn gà bạn mau hết bệnh

7. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    bảo ra tiệm mua thuốc cho các bé ý uống còn dc...chứ bảo tiềm thì sợ lắm...ko biết tiêm..đâm linh tinh thì chết

8. tonykhim

tonykhim CLB Gà Cảnh Bình Dương

Thích đã nhận:
    2,736
    ra tiệm thuốc thú y mua 1 chai D.O.C của hãng BIO , mua chai 20ml thôi khoảng mấy chục ngàn ah về chích cho tụi nó, bạn minhtien nói cũng đúng đó ,thú y có bán strepto lọ không cần phải ra tiệm thuốc tây đâu, nhưng chích strepto có anh hưởng đến thính giác và thị giác nếu chích 5 ngày, và không dùng cho gà con được)
    chào bạn

9. hongphongvl

hongphongvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    Toi với Tụ Huyết Trùng là 1 thứ thôi, Toi là cách gọi khác của Tụ huyết trùng, nếu là Tụ thì Strep là đặc trị, ko có loại Ks nào nhạy cảm với Vi khuẩn tụ huyết trùng hơn streptomycin, a nên tiêm chung với hạ sốt sẻ tốt hơn rất nhiều.

10. minhtientn

Thích đã nhận:
    600
    chào bạn mình thì xà rất hiệu quả thứ nhất thuốc thú y thường stre quá đát mới dùng trong thú y thứ 2 stre chỉ chích liên tụp 3 hôm và rất hiệu quả với thụ huyết trùng thứ 3 mình đổ gà mấy năm rồi xài toàn thuốc đó nhưng vẩn không thấy tác dụng phụ thân!

hongphongvl thích bài này.
  11. hongphongvl

hongphongvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    bạn kia nói đúng đấy, strep sd nhiều sẽ có tác dụng phụ như thế, đò là tác dụng phụ tiêu biểu, còn nhiều cái lặt vặt nữa, đã là thuốc thì thuốc nào cũng có tác dụng phụ cả. đặt biệt là kháng sinh.

12. minhtientn

Thích đã nhận:
    600
    mình toàn sử dụng nó không quan trọng hiệu quả nếu không sẽ không còn con gà nào hjhj

13. Sontynl

Sontynl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Phương trà vinh phải không? hôm bữa bạn có gữi tin nhắn cho mình, mình cũng gửi lại nhưng hình như hộp thư của bạn đầy hay sao mà gửi tin không được. Có gì bạn liên lạc qua email nha: trungprovimi@yahoo.com. Nếu bạn gần thị xã Trà Vinh thì ghé cửa hàng chị Tuyết hay anh Hùng, đó là 2 cửa hàng tương đối lớn ở dưới đó mà mua thuốc.

14. phuongtm

Thích đã nhận:
    545
    Cám ơn anh em rất nhiều, hôm bữa nhờ sự giúp đỡ của hongphongvl mình đã mua strep cộng với hạ sốt chích cho mấy em nó rồi; do cuối tuần về nhà không có mạng nên không có trả lời cho anh em mình trên diễn đàn được; qua 02 ngày tiêm thuốc đến sáng nay qua theo dõi mấy em nó cũng tạm ổn rồi, không còn chết nữa; cám ơn anh em nhiều lắm.

15. gà thả vườn

gà thả vườn New Member

Thích đã nhận:
    0
    gà thả vườn

Các ace cho minh hỏi gà nhà mình hôm wa vẫn ăn bình thường nhung sang hôm sau ra thấy chết 2con.. .gà bi tím đâu vung da o dưới gần hậu môn cug tim ln bầu diu vẫn còn thức ăn (k tiêu) ....ace bt ga bệnh gì cách trị như thế nào. ..giúp mình với cam ơn! !

16. gà thả vườn

gà thả vườn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Gà nhà minh cung bi chet dau tim tai có nước mũi tích hoi sung vung da gan hậu môn tim. ..cho minh hoi gà bi beh gj điều trị nhe nao cam on nhiều