Lọc bể treo tường có vần đề gì

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi rungxuvet, 19/2/14.

1. rungxuvet

rungxuvet New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là người mới chơi. Mình mới setup bể treo tường kích thước 90x17x60 được 2 tuần. dung tích bể cỡ 40-50lit gì đó. Bể sử dụng lọc atman mình ko rõ là bao oát(đặt cạnh sườn bể - 1 bên bể thôi). Mọi người cho mình hỏi từ lúc chơi đến giờ máy lọc của mình có mấy lần bị sủi dữ dội (đầu ra máy lọc ấy) hình như là sủi ra toàn bọt khí làm nước sủi cả lên. Mình tắt máy lọc đi rồi bật lại là không sao nữa. Không biết nó bị làm sao vậy mọi người nhỉ?
    Một cái nữa là mực nước ngăn lọc mình bao giờ cũng thấp hơn mực nước bên ngoài - khi máy chạy - còn ko chạy thì cân bằng. khi máy chạy thì mực nước sấp sấp chỗ đầu vào lọc atman. đầu ra máy lọc dòng chạy quá mạnh thì có cần lắp thêm van để vạn bé dòng chạy ko nhỉ?
    Mong mọi người tư vấn và chỉ giáo mình

2. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    lúc sủi dữ dội là do bơm bị thiếu nước -> bơm không khí ( bơm air , bơm e ) vào bể nên có nhiều bọt khí

rungxuvet thích bài này.
  3. rungxuvet

rungxuvet New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi cho mình hỏi. muốn ngăn tình trạng này là luôn luôn phải tính làm sao để nước ngập 1/3 máy lọc atman à? hiện nay bể mình máy lọc chỉ hơi ngập chỗ cửa hút. Lúc trước bên lắp bể họ cũng để mức nước cũng ngập nửa máy lọc nhưng khi đó mức nước giữa ngăn ngoài và thành ngăn lọc chênh nhau ít cỡ hơn 1 cm gì đấy cá toàn nhảy vào ngăn máy lọc mà chết- nên mình rút bớt nước ra để mực nước so với thành ngăn lọc cao hơn cho cá đỡ nhảy sang thì thỉnh thoảng lại xảy ra tình trạng hút khí như bạn nói.

4. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Bác để bơm - lọc chìm hoàn toàn trong nước nhé sẽ không có hiện tượng đó.

rungxuvet thích bài này.