Lọc cho bể treo tường loại nhỏ

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi danangfish, 20/10/06.

1. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    @Các bạn thân mến!!!
    Nếu nhà bạn nào có chưng bể treo tường thì cho mình xin 1 cái ảnh chụp hệ thống lọc nước của bể với. Mình đang định làm 1 bể treo tường ( D45cm x R20cm or15cm x C50cm ) nhưng chưa biết bố trí hệ thống lọc như thế nào cho hiệu quả nhất. Với bể này mình sẽ sử dụng cả 2 mặt của bể để ngắm nên rất bí chuyện bố trí lọc cho bể này.
    Cảm ơn các bạn rất nhiều!!!!!

2. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Mình đã tham quan một số bể treo tường mình thấy người ta thường dùng loại lọc tràn giống như của Bác Codai hoặc sử dụng lọc ngoài.

3. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em nếu là bể treo tường thì lọc tràn là tối ưu nhất vì:
    -bể nhỏ,để các loại lọc thông thường khác vô thì kềnh càng quá,sẽ mất thẩm mĩ và sẽ làm động nước nhiều.
    -nếu là lọc ngoài thì phải xem lại vị trí đặt hồ cá của bác xem có chỗ để lọc ngoài sao cho thẩm mĩ nhất không(còn tùy vào loại lọc ngoài bác xài nữa..em thấy trên diễn đàn nhiều bà con hướng dẫn cách làm lọc ngoài với nhiều hình dáng khác nhau..nên bây giờ nói tới lọc ngoài em k biết tưởng tượng đến cái nào nữa..:D :D )
    còn cái bể có kích thước treo tường nhà em(130x20x50) thì em cũng dùng lọc tràn,(mà hình như bác danangfish có xem rồi:confused: ),em sẽ gửi lại hình cái bể cho bác(sorry vì cái máy chụp hình trả rồi nên k có chụp hệ thống lọc được),hệ thống lọc tràn nằm bên tay trái bể:

4. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    @hlong123: Cảm ơn bạn đã tư vấn cho mình!
    Vấn đề mình hỏi có lý do như thế này: Do sợ phòng của William Cường bị tối ( nó nằm ở dưới gầm cầu thang ). Nên mình định đục thông bức tường này đặc bể cá để lấy sáng từ giếng trời cho phòng của William Cường. Bể phải đặc cao hơn tầm nhìn của người có chiều cao trung bình. Mảng tường này cũng nhỏ nên không thể đục to -> chỉ thể làm được bể nhỏ. Nếu dùng lọc tràn thì trong lòng bể chỉ còn khoảng 30cm như vậy không biết có nhỏ quá không???
    Rất mong có thêm nhiều ý kiến đóng góp cho mình.

5. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là 30cm là hơi nhỏ nhưng nếu chiều ngang là 20cm thì dễ bố cục hơn..(chứ giống như cái hồ của mình thì chỉ có nước..dàn hàng ngang:D :D )..tại vì mình cũng đã từng xài cái máy lọc người ta thường dùng ở những tiệm bán cá(chẳng biết kêu là lọc gì?:confused: :confused: ) cho hồ 50x40x30 mà còn thấy nước động khá mạnh,hồ chẳng bao giờ yên tĩnh,thấy tội mấy cái cây quá nên chuyển qua dùng lọc thác(cái này thì dùng cũng được nhưng mà thấy k được sạch lắm),lọc tràn còn được thêm một cái nữa là nước k bao giờ bị đóng váng,nhìn thích hơn nhiều..:) ..vài góp ý nhỏ,mong bác sớm tìm ra giải pháp thích hợp cho hồ của mình và nhanh chóng có hồ đẹp.thân chào!

6. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Vì diện tích khiêm tốn nên tốt nhất nếu có chổ để bạn nên xài lọc ngoải, lúc đục tường thiết kế luôn phần đi ống luôn