lọc cho hồ 2m4

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi pina, 11/7/07.

1. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    tình hình là mình sắp khuân cái hồ 2m4,cao 90,rộng 60 về,hiện mình đang có 1 bơm 75W và 1 bơm 45W,tính đặt ở 2 góc hồ,nhưng còn hộp lọc thì ko biết phải thiết kế sao cho đẹp và phù hợp( hồ đặt ở phòng khách )

dùng hộp lọc kiếng thì với kích thước thông thường,hộp lôc sẽ bị tràn nước do bơm wá mạnh,mà làm to hơn thì sợ nặng hồ (hồ và giằng đều 12ly,nhưng vẫn sợ sợ sau cái vụ nứt hồ,bể thanh giằng hồi trước) làm hộp lọc từ bình pet thì lại ko đáp ứng yêu cầu thẩm mỹ

mong các bạn tư vấn dùm,hồ mình nuôi 2 ngân long và 2 sấu tên lửa

nhân tiện cho mình hỏi hồ trên kính 12ly có an toàn ko?nãy mình ra tiệm Hồng Hải hỏi giá thì ôngchủ bảo là hồ trên ko làm 12ly dc mà phải 15ly,ko thì kính cường lực,nhưng mình xem hồ (mình mua hồ cũ) thì thấy hồ hoàn toàn chắc chắc,ko có dầu hiệu cong,nước để ở khoảng hơn 60cm tí

Last edited: 11/7/07
  2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    hồ trên 2m nên dùng kính 15 ly hay kính cường lực là chính xác.ngoài lý do an toàn thì còn có thêm phần thẩm mỹ khi em cho nước đầy em sẽ thấy cá bị biến dạng,nhìn 1 lúc sẽ thấy chóng mặt do mặt kính phía trước cong ra dù rất ít những nó sẽ trở thành 1 thấu kính.
    nếu muốn tận dụng 2 bơm trên em nên khoét đáy làm lọc tràn đặt dưới chân hồ rồi dùng 2 bơm lên trên.

3. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hồ này có kèm theo chân là chân loại tủ gỗ,nên em ko làm lọc đáy dc

4. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Mua 2 bơm AP2000 giá 80k/cái + hộp lọc kính 7 ngăn 180cm x 20cm x 20 cm giá khoảng 150k là ok thôi.đem hồ về nhà đi anh góp ý & chỉ người làm cho em.kính 12 ly thì thoải mái không sợ bể đâu.Lần trước bể là do em làm sai kích thước,đặt sai chỗ,không lót mút,lại còn ngủ quên để tràn nước nữa chứ không phải do hồ đó không chịu được.
    2 cái bơm kia cũng có thể tận dụng nếu chia bớt 1 ống ra làm ống tạo dòng chảy hay tăng cường oxy.

5. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix,đang có 1 rắc rối nhỏ là ko bít cách chi mà khuân cái hồ đó xuống,hồ để trên lầu 1 mới ghê ~~

6. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    anh nghĩ tiền thuê người khiêng đắt hơn tiền kêu người đến xả ra đem đến nhà em dán lại.hồ cỡ đó ít nhất 8 người khỏe mạnh khiêng mới bảo đảm an toàn.Để nguyên như thế tiền di chuyển chắc cũng hết 1 tr:crying:
    Xả ra lấy kính rồi dán lại,an toàn cho hồ,dễ dàng di chuyển,đường keo mới sẽ an tâm hơn.

7. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix,sao nhìu vậy?em tưởng thuê xe chở về tốn khoản 200~~>300k thui chứ :((

8. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hồ trên q7,chở xuống nhà em ở bình thạnh,em tính gọi xe 1 tấn,bữa chở hồ bên gò vấp về nhà thàng bạn em ở thủ đức cũng gọi xe 1 tấn,tốn 180k

9. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Mình có thuê khiêng 1 hồ 1m6 x 50 x 70 lên lầu 3 :eek: Đi khắp nơi mà không có chỗ nào nhận làm. Cuối cùng có 1 chỗ nhận với giá 100k. 4 người khiêng, vừa đi vừa hò như kéo pháo. Nặng lắm đấy, không giỡn được đâu, nguy hiểm nữa. Đang khiêng có chuyện gì kiếng vỡ ra đâm vào cái gì cũng phiền phức hết. Làm như anh TPA là tốt nhất. Ah, mà kiêng lên dễ hơn là khiêng xuống đấy nhé :)
    - Còn tiền thuê chở thì hồ 2m4 phải là xe tải nhỏ rồi. Giá tùy bạn thương lượng. Nên nhờ bên thợ kính vận chuyển luôn, hoặc là những người quen chở đồ vật liệu xây dựng cũng được. Vì phải có các thanh giằng bọc cao su lung tung hết.

10. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    tình hình là cả buồi trưa nay loay hoay vẫn ko có cách chi đem cái hồ từ tầng 1 xuống dc,dù có đến 7 thanh niên ~~

gọi điện hỏi tháo hồ ra ráp lại thì dc hét giá 1tr3,hix,bó tay

11. cavang24k

cavang24k Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hix bạn ơi.hồ nhà bạn to quá khổ rồi.cho đầy nước khéo bể đó.ngày trước mình làm hồ 2m x 90 x40 mà bị phình ra 2 lần, vỡ hết rằng.sợ quá gọi thợ vào làm thêm rằng kín cả thành bể mà mình cũng làm kính 12cm đấy.bể nhà bạn để đầy nước chắc chắn 100% là vỡ hoặc phình ra thôi.ngày trước mình bị phình mất 10 cmb-(

12. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix nghe ghê wá,mà mình để nước khoảng 60cm thôi,ko để đầy đâu

chỉ có điều vẫn chưa có cách khuân nó về dc

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Cầu thang bình thướng làm sao vác hồ 2m4 xuống nổi. Hay pina buộc dây rồi thả từ ban công từ từ xuống thử xem. Với lại hỏi chủ hồ xem lúc trước mang hồ lên bằng cách nào ?

14. cavang24k

cavang24k Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ơi sao ko bảo thợ người ta đến làm luôn tại nhà như mình ấy.đỡ mất công vận chuyển.mà bạn làm bể ko mất bao nhiêu thế.ngày trước mình làm bể mất 1t8.mà phải đổ đầy nước mới đẹp chứ.ốp gương quanh bể bạn làm cao bao nhiu thế????

15. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    hihi thả từ ban công xuống không đơn giản đâu.khó có nhà nào có cầu thang đem được hồ 2.4m lên.chỉ có cách đem từng tấm kính lên rồi dán.do đó lúc đem đi cũng thế.pina hỏi kỹ giá chuyển hồ trọn gói bao nhiêu rồi hãy đông ý mua,nếu mua rẻ được 500k mà tiền chuyển hết 1000k thì....:crying:

16. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Em cũng chưa thấy bao giờ, nhưng vì nhà em có lần chuyển 1 cái tủ dài 4 m bằng cách này, dùng mút ốp bên ngoài giảm chấn & dùng tời kéo từ từ lên. Thấy cũng ok, nhưng có điều hồ kính thì không được phạm 1 sai lầm nào :D

17. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    anh TPA biết chỗ nào nhận vận chuyển hồ lớn vậy chỉ em với T______T,hix,ghiền cái hồ wa' rùi

18. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Anh đã bị 1 lần nên kinh nghiệm.Mua hồ 180 x 70 x 80 kính 12 ly nói chung giá khá rẻ 1tr7.ham quá ok luôn.đưa tiền rồi mới hối hận khi tiền xe chở qua Q2 hết 200k nhưng để kiêng cái hồ ra khỏi hẻm khá hẹp & ngoằn ngèo khoảng 200m rồi khiêng lên xe,qua nhà Q2 thì 6 người bốc vác chuyên ngiệp mới làm nổi.giờ trưa xe tải mới chạy mà để dặn họ trưa mới làm thì coi như mình thuê nguyên ngày,6 người mỗi người 80k cộng linh tinh lại hồ hết 2t5 kể như gần bằng 1 hồ mới :crying:
    Đó chỉ là hồ dưới đất,còn trên lầu & 2.4m thì anh không có cách nào chỉ em ngoài em cân đối lại tiền mua hồ + tiền tháo ra ráp lại sao cho rẻ hơn hồ mới 1 chút là ok.

19. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    í em là anh có wen ai nhận rã hồ ra,chở về nhà và ráp hồ lại ko,hix,em hỏi mấy chỗ thì chỗ nào cũng hét giá trên trời cả (1tr3 ~~>1tr5 trọn gói)

20. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    em liên lạc số này 0903080736.Nói anh bên thích quảng đức giới thiệu.tên này tự chế ra anh tên thanh luôn nên cứ nói anh thanh nó biết.em hỏi giá thử xem.giá chắc không rẻ hơn bao nhiêu do tiền xe & khiêng hết 1/2 còn lại là công & keo dán rồi.