lộc đầu năm

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi vinhphong, 5/2/12.

1. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    hôm qua lang thang đi đánh chào mào ,chợt nghe tiếng chào mào xen lẫn tiếng chòe râm rang ,dừng xe lại xác định phương hướng ,thì ra nhà ở của 1 người quen .thế là mạnh dạn vào xin bẩy chào mào .mình và chú chủ nhà đang hồi hộp đợi con chào mào chuẩn bị nhảy vào cầu tử ,thì em chòe xuất hiện hót nghe quá tuyệt .mình hỏi chú chủ nhà thì dc biết ,chú chòe này là của chú bị xẩy ra cả năm nay rồi , chú đã nhờ rất nhiều người bẩy dùm nhưng đều ko dc ,do em nó ko chịu xuống lụp mà chỉ đứng trên cao hót đấu thôi.một thông tin nữa là con chòe này chú mua khi em nó vừa đoạt giải nhì của cuộc thi chim hót tại bến tre .nghe chú nói mình bán tín bán nghi ,nhưng sau 1 lúc nghe em nó hót thì mình ko còn hứng để bẩy chào mào nữa mà quyết định đề nghị với chú là để mình thử bẩy xem sao .dc chú đồng ý ,và còn nói nếu bẩy dc cho mày luôn .vậy là chạy về lấy con chòe nhà 4 mùa đến đánh thử .
    chú chòe nhà vừa cất tiếng hót là em nó ra giọng áp đảo lại ngay ,luyến láy đủ giọng nghe sướng cả lổ tai . mà đúng thiệt em nó chỉ đứng trên cao đấu hót chứ ko chịu xuống .em nó đấu với con mồi từ 8h sáng đến 1h trưa thì em mồi tịt ngòi ko dám đấu nữa ,chú chủ nhà dc dịp cười chọc quê .tức mình lấy con mồi xuống cho nghĩ ,rồi điện thoại cho thằnng em cầu cứu .thằng em cũng là 1 tay mê chim ,nghe mình kể về con chòe ,cái máu nóng trong người nó lại nổi lên ,nó lập tức thông báo với với cty là vợ nhập viện xin về gấp (đúng là pó tay với nó luôn) .
    nó chạy về nhà lấy em chòe non 1 mùa đến .chú chủ nhà cười chọc quê :con bổi 4 mùa của mày mà còn ko ăn thua nữa là con chòe cùi bắp .nó chỉ cười ko nói gì .nó lấy em chim non ra cắt cánh hết , rồi thả ra .chú chòe non vừa dc thả ra sướng quá huýt huýt ...mấy tiếng ,ngay lập tức con chòe rừng đáp lại bằng 1 "tràng súng ak" ,chú chòe non cũng ko chịu thua lập tức bay lên cây nghênh chiến ,nhưng nào còn cánh đâu mà bay .chú ta bay lên lại rớt xuống ,làm con bổi lúc đầu còn e dè về sau nó lại nghĩ :đã bị như vậy rời mà còn láo hả ,tao sẽ cho mày biết tay .thế là chú ta lao xuống đá .2 con thi nhau trổ hết ngón nghề dc 2 p thì thằng em chạy ra đuổi , con bổi bay lên cây .thì nó lại thả con chim non ra tiếp ,con bổi lại xuống đá ......thằng em làn như vậy 4 lần thì nó cho con chim non vào lụp ,vừa ngồi vào chổ núp thì nhge cái cạch .CON BỔI ĐÃ SA LƯỚI PHÁP LUẬT

Last edited: 5/2/12
    Liulo and ltdhong like this.
  2. danlx

danlx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    425
    Chim to con không Bác vinhphong, đuôi xòe to không, chim dạng múa hót hay đá vậy.

3. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    chim khá to con .nghe bác chủ nói em nó đoạt giải nhì cuộc thi cchim hót tai bến tre .hôm nay em tính bẩy luôn con mái nên đem nó ra rừng ,.cho em nó găp lại vợ ,ai ngờ vừa thấy vợ là em nó mở miệng hót sổng ,vừa xòe đuôi suốt .nghe đã lắm .mình ko chơi chim đá nên ko rành về nhìn tướng lắm

Last edited: 6/2/12
    Liulo thích bài này.
  4. danlx

danlx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    425
    Mình thích chòe bạn cho mình xin địa chỉ và đt giao lưu nhé. Mình ở cần thơ

5. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    minh ở sa đéc . địa chỉ 439a tỉnh lộ 848 tân mỹ ,tân quy đông, sa séc .phone 0932811676 or 0939999500

Liulo thích bài này.
  6. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Nếu là em thì cứ để nghe nó hót ngoài trời, nếu không có ý định đem em nó đi thi đấu... Vì nó vẫn cứ quanh quẩn khu nhà mình mà.

vinhphong thích bài này.
  7. vinhphong

vinhphong Active Member

Thích đã nhận:
    84
    nếu nó ở nhà mình thì mình cũng ko bẩy làm gì .để nó dạy mấy em chim non thì quá tuyệt .nhưng tiếc cái ở cách nhà mình hơi xa nên đành bắt về vậy

lulu thích bài này.