Lọc đáy nhưng nước vẩn đục

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dungtkta, 26/2/08.

1. dungtkta

dungtkta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em dùng lọc đáy vị nhựa 7-14 cm, nhưng nước bị vẩn đục. Các bác chỉ giùm em cách làm trong nước.
    Thank all

2. UnknowN

UnknowN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc do con cá bạn cục phân bự quá ko chui xuống đáy đc?
    Hay do bạn bỏ sỏi, cát, đá..v..v.. nhiều quá làm cho cặn bẩn ko thể rơi xuống đáy!
    Bạn xem lại đi ha
    Thân!:)

3. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nguyên nhân cũng có thế là như vậy hoặc do máy bơm yếu , hoặc cái đường nước lúc lọc xong cho xuống bể không đúng cách, theo em bác nên nói dài cái đường ống nước đó rồi cho xuống hẳn dưới cái vỉ nhựa, khi nào nước xuống sẽ có lực đẩy chất cặn bã ra phía cái đầu hút bên kia, vừa tiện lại hiệu quả

4. batcandoi1

batcandoi1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc tại chưa có vi sinh rồi nên bổ xung thêm vi sinh cho bể

5. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Sỏi mua về ko chừng chưa rửa :D...bạn xem kĩ cách lắp ráp mà anh DN hướng dẫn,nếu đúng quy trình như vậy thì chờ vài ngày rùi thay nước lại xem tình hình cải thiện ko nha

6. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Mới setup hồ thì nước đục lắm, vài ngày sau nó trong à. Còn nếu setup lâu rồi mà nó vẫn đục thì do hệ vi sinh trong hệ thống lọc của bạn chưa phát triển

7. dungtkta

Thích đã nhận:
    0
    Mình đặt máy lọc sát đáy, máy lọc có 2 ống, 1 ông hút và 1 ống mình đưa qua đầu bên kia của hồ để đẩy chất bẩn( nằm dưới vỉ), lớp sỏi khoảng 3 cm.
    Lúc mới làm nước rất trong, sau đó bị vẩn đục (có nhiều chất bẩn lơ lửng trong nước), Thay nước cũng không hết, mua chất làm trong nước nhỏ vào hồ cũng y vậy luôn

Các bác chỉ giáo gấp, chắc do nước bẩn cá đang bị nấm vây bơi.

Cám ơn các bác lắm lắm.

8. luongcongtuan

luongcongtuan Member

Thích đã nhận:
    0

9. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tốt hơn hết bạn ra tiệm mua cái lọc kiếng 3 ngăn về xài là tốt hơn, không mắc đâu bạn ,mà bạn dễ kiểm soát tình trạng vệ sinh của lọc nữa,thêm nữa là bạn mua thuốc sát trùng nước( trong đó có trị nấm luôn) thuốc có màu xanh dương, nhớ tăng nhiệt lên 29-30 độ là vừa

10. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Phân cá lơ lửng trong nước khi cá quẫy mạnh là điều ko tránh khỏi bạn à, vì mấy cái đó nó nằm im dưới lớp sỏi, từ từ phân hủy rồi mới lắng xuống dưới đáy. Bạn xài hộp lọc gì? Làm lọc đáy thì đừng xài hộp lọc nhựa, vì bơm hút chất dơ từ dưới đáy lên (đạ bị phân hủy thành những hạt nhỏ li ti), nếu hộp lọc ko tốt, ko giữ dc chất dơ đó nó sẽ chảy lại xuống hồ => hồ bị đục => mau lên rêu bám lên kính hay các vật dụng trong hồ

11. Timothy

Timothy Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nguyên nhân là đây, Bịt cái đầu đẩy là ok ngay. Pó tai với cách làm của bạn

12. dungtkta

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng nghĩ vậy nhưng chưa thử. Tối nay về sẹ bịt ngay đấu kia lại xem có tác dụng gì không.
    Thank các pác

13. thanhtrieu

thanhtrieu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mà lọc đáy là lọc như thế nào hả bác? có thể giải thích rõ rõ cho mình tí được ko?
    Ah, mình muốn mua sỏi nhỏ bỏ vào hồ 1 lớp cở 1cm, nhưng sợ phân cá rơi xuống sỏi máy lọc ko hút được, vì có lần mình bỏ san hô vào thì phân hay cặn cứ đọng đầy ở đáy hồ.
    Rất mong các bạn giúp mình.

14. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    giúp bạn chút !

_ đây chính là giả pháp giành cho những người muốn rải sỏi và san hô dưới đáy hồ , bạn có thể vào đây để tham khảo thêm , nên đọc từ đầu đến cuối ! dừng vội vàng nếu như thấy dài quá mà lười thì sẽ không thành công đâu http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=14245&highlight=lọc+đáy

15. trai_tre2007

trai_tre2007 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên xài men ví sinh!
    Nếu cá bịnh thì ra hiệu bán cá hỏi mua thuốc ngâm.
    Goodluck!

16. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho dù bạn có máy lọc cực mạnh công suất cao thì cũng chỉ làm giảm 1 phần nước đục thôi...nguyện nhân chắc là do hồ bạn ko có vi sinh vật có lợi bạn thử làm theo cách này mình đang làm rất hiệu quả và rẽ tiền hồ cá mình lúc nào cũng trong veo...
    Bạn hãy mua san hô vụn cho vào hộp lọc và cứ để như thế mà lọc..hồ bạn đang đục thì cũng ko nên thay nước nhìu vì cho dù thay nước nhìu đến đâu nó cứ vẫn lại đục...bạn cứ để như thế nhìu ngày để vi sinh vật có lợi có thể hấp thụ nhưgn4 chất độc hại trong nước để cải thiện màu nước..bạn cũng có thể mũ than hoạt tính loại bằng sứ màu trắng dùng rất tốt mà loại này rất ít gặp( nên kiếm mua loại này vì nó sữ dụng dc rất lâu)cứ cho cá ăn uống bình thường đừng cho ăn quá nhìu.các thức ăn thừa cũng làm ảnh hưởng đến môi trường nước.ko nên chùi rữa máy lọc hoặc giặt bông lọc quá sạch sẽ làm mất hết các vi sinh vật này dãn đến nước luôn đục...ko nên cho các hóa chất làm trong nước vào sẽ ảnh hưởng ít nhìu đến cá...đấy al2 theo kinh nghiệm của mình chúc bạn thành công

17. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    bạn chụp hình đưa lên cho mọi người xem bạn lắp hệ thống lọc đáy như thế nào rùi mới góp ý cho bạn được. Nếu bạn đã đọc kỹ cách lắp hệ thống lọc đáy của Duongnguyen rùi thì thực hiện chắc chắn xẽ thành công thui, nó rất đơn gian mà, chúc thành công nha :D

18. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chưa hẳn có Vi sinh thì nước hồ trong,lúc trước chưa có phong trào áp dụng dùng Vi sinh,biết bao bể cá dùng lọc bình thường nước vẩn trong đấy thôi.Trường hợp trên có thể do cách sắp sếp vật liệu của hộp lọc và một phần liên quan đến máy bơm:Nước chảy qua lọc quá nhanh hoặc lọc kô kín,nên sắp lại ít đá,nhiều tấm xốp>>>làm giảm dòng chảy>>>nước sẽ trong.Hoặc do công suất bơm yếu>>>lực hút nước chậm kô kịp hút cặn bã trong hồ.

19. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn xem lại, thế nào để nước "trong" thì liên quan gì đến "cải thiện màu nước"???cứ làm như Nuôi Tôm Công Nghiệp,Nuôi cá thịt thương phẩm mà...nói Cải thiện màu nước,bạn nên thực tế một chút.
    "than hoạt tính loại bằng sứ",,,?????

20. hungphong276

hungphong276 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình dùng lọc đáy cá hay bị nấm lắm , bỏ lâu rồi. Bây gờ khỏe re