Lọc Debao 12w cần đc tư vấn...

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi abc_xyz, 22/8/11.

1. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình mới tìm hiểu về cá cảnh gần đây nên chưa có kinh nghiệm, cũng đã dạo 1 vòng diễn đàn nhưng chưa tìm đc câu trả lời ưng ý nên mạn phép post bài, mong đc mọi người tư vấn.
    Mình có bể d-r-c 45-30-35 dùng và dùng bộ lọc Debao 12w thì thấy máy thổi khí ra mạnh nên mình lấy bông nhét vào đầu hút khí ở trên cho khí vào ít hơn thì bộ lọc thổi khí theo ý mình. Hỏi : về lâu dài có ảnh hưởng gì đến bộ lọc ko ( có hư, cháy hay gây hỏng bộ lọc ko?)
    thanks mọi người đã đọc bài....

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Việc nhét bông vào đầu hút khí của lọc không gây ảnh hưởng đến máy lọc, nhưng nhét bông như vậy thì lượng khí cấp sẽ giảm, đồng nghĩa với tiếng ồn xè xè của dòng khí tạo ra cũng giảm.

abc_xyz thích bài này.
  3. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    vâng, thanks bác. vì cá nhà iem cũng ko cần nhiều oxy nên iem để vậy cũng nhằm mục đích giảm dòng nước lưu thông lại để cá bơi đỡ mệt ^^

4. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    bác cho iem hỏi thêm 1 câu nữa.
    em muốn nuôi 1 vài loài cá sống ở nước lặng như neon... em định thắt chặt đầu hút khí để cho máy ko thổi oxy nữa, thay vào đó là dùng oxy chính từ khay lọc nước rót xuống.... như vậy có ảnh hưởng đến máy lọc ko??? và với mật độ khoảng 15 đến 20 con thì lượng oxy cung cấp vậy đã đủ chưa???
    đàn cá khoảng 12 đến 15 neon, 1 lau kiếng, 1 hoặc 2 thủy tinh, vài con tép mồi.... bác tư vấn giúp em.....

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Trên thực tế thì dòng nước dội từ trên xuống sẽ phát ra tiếng nước rất to và làm khó chịu nhiều người, bạn cần điều chỉnh khoảng cách rơi của nước sao cho tiếng ồn nhẹ nhất mà vẫn đảm bảo cấp khí cho cá. Nước từ trên chảy xuống sẽ làm bớt váng mặt nước của bể, tăng trao đổi khí giữa mặt nước và không khí, tăng độ xuyên sáng của đèn vào nước hơn đấy.
    Mấy con cá nhỏ như vậy thì máy lọc của bạn đủ cấp không khí từ trên xuống cho cá đó, nhưng e chừng cái bể hơi nhỏ với số lượng cá như vậy. hi

abc_xyz thích bài này.
  6. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    Vâng, em sẽ điều chỉnh lại số lượng cá cho phù hợp.
    Còn 1 câu bác chưa trả lời giúp em. Việc em thắt chặt đầu hút khí làm cho máy ko thổi oxy hoặc có thổi nhưng rất ít, làm về lâu dài có ảnh hưởng đến máy lọc ko??? thanks bác.

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Câu trả lời là không ảnh hưởng đến công suất và độ bền của máy lọc.

abc_xyz thích bài này.