lọc hovaten các bác giúp em

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi boy_jojo, 26/9/08.

1. boy_jojo

boy_jojo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ạ , em có 1 hồ 1m2 , và làm lọc hovaten , em sử dụng ống phi 21 để dẫn nước lên và xuống , sử dụng bơm AP1600 , nhưng thấy nước bơm lên rất yếu , chỉ rỉ rỉ , em có vặn thử van xả air ra thì thấy nó nước phun lên chứng tỏ nước xuống không thiếu , nhưng sao bơm lên quá yếu , các bác giúp em cho em hỏi có phải bơm nhỏ không , nếu thay thì sử dụng bơm bao nhiêu thì thích hợp , vì bơm yếu quá nen nước lúc nào cũng có bụi các bác ạ , lọc em ống phi 168 dài 40 phân , chân hồ em cao 8 tấc ạ, mong được sự chỉ giáo của các bác , ý em là mún bơm mạnh đủ để tạo dòng luân chuyển nước và nước trong chứ có bụi nhìn chán lắm , hjc , lọc em có nham thạch và bông đầy đủ các bác ạ , plz giúp em

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bơm AP1600 là quá ....khủng rồi (1600L/H). Vì hồ bạn thể tích chỉ trong khoảng dưới 400 lít.
    1.Cần kiểm tra xem nắp lọc và ống D21 có bị hở không (nhất là ống hút nước ra)
    2. Nước trong lọc cấp vào hồ có bọt không (lẫn không khí do bơm hụt nước)
    3. Các lớp lọc ở trong không được chặt quá chỗ tiếp giáp với đầu cấp nước vào không được có vật cản. Khoang trên cùng của lọc bơm phải để sâu xuống để không hụt nước. Do lọc của bạn chiều dài có 40 là hơi ngắn làm khoảng 80cm bằng với chân hồ là đẹp nhất (theo tôi bạn lên thay ống dài hơn vừa xếp được nhiều lớp lọc, vừa đặt được bơm sâu tránh hụt nước)
    4. Lắp thêm 01 van xả khí.

3. balian

balian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    245
    Trường hợp này có thể do bông lọc quá dày và bạn để bơm quá sát với lớp bông lọc làm cho lượng nước qua bơm ít đi . Bạn nên dùng một vật gì đó chêm giữa bơm và lớp bông lọc để tạo một khoảng cách thì sẽ giải quyết được vấn đề trên ( mình cũng đã từng bị trường hợp như này ^_^ ) . Đây là ý kiến cá nhân mình đưa ra để bạn tham khảo , hy vọng bạn sẽ sớm giải quyết được vấn đề về chiếc lọc của bạn . Thân .

4. boy_jojo

Thích đã nhận:
    0
    thưa bác jupiter : em sử dụng máy bơm lifetech 1600 nó ghi là 900 lít /h mà sao thấy yếu quá
    các ống nước của em hoàn toàn kín vì không có hiện tượng đi lau nhà bác ợ
    nước cấp vào hồ hok có bọt thưa bác :(
    lớp dưới cùng là nham thạch , nên chắc hok có hiện tượng nghẹt đâu , hjc , tại mở van air thì nước phun lên xèo xèo ấy bác
    còn nữa , em cũng đã đặt máy lọc không quá cao cũng hok quá thấp , bông xếp tự nhiên không chèn ép , các bác giúp em với

5. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    - Còn có khí đọng trong ống hút cũng làm giảm lưu lượng đi rất nhiều.
    - Nếu giữa bơm và ống đẩy nối không kín sẽ làm cho 1 phần nước nước tuần hoàn trong bình lọc ==> cũng giảm lưu lượng ra

6. boy_jojo

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác ạ , em mới xả lọc ra và xem xét cho bơm thử , nếu để ngang thì bơm mạnh lắm , như vòi nước ấy , còn để dọc lên thì nó lại rỉ rỉ như vặn vòi nước 1/2 , cho nên em suy nghĩ tại máy bơm nước lên hơi bị cao nên làm giảm lượng nước vào bể , đầu nối của bơm lên ống phi 21 em làm như sau , lấy ống luồn dây điện loại ống màu trắng xỏ vào đầu xả của máy bơm , sau đó tròng vào ống 21 , cho nên nó cứng ngắc em gỡ mãi mới ra , hjhj , em định đổi máy bơm 2500 được không mấy bác , tại em thấy topic lọc hovaten ảnh cũng sử dụng bơm 2500 , các bác cho em lời khuyên với em xin cảm ơn nhiều

7. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Lọc kín nên hoạt động theo nguyên tắc bình thông nhau, vì vậy chiều cao đẩy của bơm chỉ là khoảng cách từ thành bể tới mặt nước, không đáng kể so với khả năng của bơm. Nếu đặt bình lọc nằm mà bơm khỏe hơn khi đặt đứng thì khả năng lớn nhất là do bạn chưa xả hết khí trong bình. Bạn dùng van gì làm van xả khí ? đặt van đó ở đâu vậy ?

8. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn thử để ý xem trong khoang của máy bơm khi để dọc có còn ko khí ko, giống như mình úp cái ly ngược xuống nc ấy.

Mình nghĩ nếu ko phải do bọt khí, hở hoạc miệng hút bị chèn ép thì có thể là do áp lực nc bơm lên ko đủ mạnh do phải bơm lên cao (40cm phần chân hồ còn lại+khoảng 50cm thành hồ = 90cm~1m trong khi đó mua máy bơm doạn ống đi kèm chỉ khoảng 80cm nhỏ hơn ống phi 21 )lại sử dụng ống phi 21 (là hơi lớn trong trường hợp này)
    Bạn thử kê hộp lọc lên cao hơn xem sao.

9. boy_jojo

Thích đã nhận:
    0
    dạ thưa bác vinhrau , em dùng van xe máy làm van xả air , khi mồi nước xong em vặn hạt gạo của van ra nghe xì xì chừng nào thấy nước phun lên thì em đóng lại ạ , và van đó em đặt trên nắp đầu bịt , đúng kĩ thuật rồi mà các bác , nếu còn không khí thì nghe tiếng xẹt xẹt trong ống + bình lọc mà còn của em êm ru ha` , a` bác vinh ơim nay em ráp lọc lại đặt cao lên 1 cái ghế thì nước bơm ra phè phè mạnh kinh , hình như hơi hụt nước chắc mai em mua cái van đóng mở to nhỏ để điều chỉnh , hjhj , mấy bác cho em biết tại sao em lại bị như thế hok , cảm ơn các bác trước nha

10. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Vấn đề này có thể là bơm của bạn chưa mồi được đầy ống nên chưa tạo đủ áp suất để tuần hoàn nước (vì bơm hoàn toàn kín nên máy bơm đẩy đi bao nhiêu nước sẽ tạo ra chân không trong bình hút về lượng nước tương ứng). Bạn thử làm thế này xem nhé: ban đầu khi cắm bơm bạn nâng bình lên cao một chút (như khi kê lên ghế chẳng hạn), sau khi nước chảy đầy ống rồi thì hạ xuống từ từ thì nước trong vòi cũng sẽ không bị hụt nữa >> ok. Hiện tượng này mình cũng thường gặp khi chế lọc (mình đã chế tổng cộng 6-7 cái cho mọi người và cũng rút ra khá nhìu kinh nghiệm đó). Chúc thành công.

11. boy_jojo

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bác chabumbum , cách bác bày cho em cũng thử từ trước òy , em còn cẩn thận mở van air cho đến khi nước trào ra mới dám đóng lại bật bơm , nó cứ rỉn rỉn nước thôi
    em thì em có suy nghĩ thế này ạ , không biết có chính xác hok , mặc dù là bình thông nhau , mực nước ở trong hồ và trong ống xả vào hồ bằng nhau , nhưng do máy bơm đặt ở dưới , cho nên nó sẽ phải tạo ra 1 lực thắng trọng lực tác dụng lên nước trong ống mới có thể đưa nước vào hồ , do máy bơm đặt cách mặt nước bể quá xa nên bị yếu bớt , vài suy nghĩ nông cạn của em mong các bác xem xét , những cách mồi nước hay xả air em đều thử hết rồi nhưng vô hiệu bác ạ
    à em mới nghĩ ra 1 cách để chống hụt nước hok biết có ai nghĩ trước em chưa nếu có rồi cho em sr nha , hj` hj` , đó là làm ống nước dẫn nước từ bể ra bình lọc phải to hơn ống từ bình lọc vào bể , các bác thấy đúng không ạ

12. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    boy_yoyo thử đổi wa bơm AP 3100 xem , ( 1350 lít / h ) :D