Lọc HovaTen cải tiến gọn hơn

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi namcad, 14/9/08.

1. namcad

namcad Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh em trong ABV. Sau một thời gian nghiên cứu thật kỹ cái hệ thống lọc ngoài tự chế của bác HovaTen, cùng với những ý kiến mà các anh em trong diễn đàn đưa ra để thảo luận nào là hay bị rĩ nước, cúp điện thì nước tràn ra ngoài, quá trình thi công quá công phu...v.v...
    [-( Hôm nay, mình mới nghĩ ra một kiểu mới dựa trên cơ sở hệ thống lọc của bác HovaTen nhưng thi công sẽ đơn giản, không sợ rĩ nước... Mong các anh em tham khảo thử và cho ý kiến nhé.
    (Hệ thống lọc này tác giả vẫn là bác HovaTen, còn mình chỉ thêm vào ý tưởng mà thôi. hì..hì..:laughing:)
    Nó sẽ như thế này. hình không được rõ mong các bạn thông cảm nhé

2. namcad

namcad Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình sao gởi lên không được, nên bây giờ thử gởi lại nhé. hì.hì sory

3. namcad

namcad Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  4. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    vấn đề là hệ thống lọc này thiết kê còn thiếu xót; Không có lọc váng trên mặt và không giảm chất hơi CO2, nếu hồ dùng cho cá cảnh. Khi quảng lý thì rất là phiền, tại vì nước vô ở đáy thì các chất dơ như phân cá sẽ đóng ở ngăn cuối, thì dĩ nhiên nhưng vậ liệu lọc phía trên phài lấy ra trước. Ngăn cuối thường phải quàng lý thường xuyên nếu không thì sẽ bị bí giảm đi chất lượng lọc.
    Giải thuyết cho hệ thống này là nước phải từ trên mặt đi xuống (lọc váng), máy bơm phải để ở ngoài hệ thống lọc, đặt ở đáy, phòng hờ thay máy khi bị hư và nước sẽ rút từ đáy lọc rồi trả lại vị trí mình muốn. Còn vấn đề lọc phân ở đáy thì nên dùng thêm một powerhead để đánh tung lên và sẽ được lọc ra khỏi hồ. Khi nước trào vô hệ thống lọc từ trên đi xuống thì hệ thống này trở thành một hệ thống thường có tên gọi là ướt/khô (wet/dry), sẽ làm giảm bớt chất gas CO2 và được nhiều người trong nghề ưa thích vì chất lượng lọc rất là cao.

Last edited: 14/9/08
  5. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Mình nghĩ hệ thống lọc như của bác HVT cũng đã có một số cải tiến khá ưu việt rồi, các vấn đề hầu như đã được giải quyết. Hệ thống lọc của bạn làm liền với bể có thể giải quyết được một số nhược điểm về tràn nước, song cũng không đơn giản hơn quả bom để ngoài, và khi thay lớp lọc cũng khá vất vả đấy. Đồng thời hệ thống ống để trên mặt bể sẽ ít nhiều chiếm diện tích để bố trí đèn >> a/h đến ánh sáng của bể. Thực tế chế tạo một bộ lọc kiểu HVT cũng không quá công phu như bạn nghĩ đâu, còn để khắc phục nhược điểm của nó mình chỉ cần tự điều chỉnh chút xíu là ok.
    Dù sao vấn đề bạn đưa ra cũng rất lý thú.

6. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    em thấy chẳng gọn hơn tí nào cả khi thay bể thì hơi khó nhỉ em thấy lọc của bác hovaten vẫn hay hơn

7. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Lọc hovaten có 01 ưu điểm theo tôi hay nhất là bơm nằm trong ống lọc, như vậy sẽ rất an toàn về điện tạo thông thoáng và thẩm mỹ cho hồ . Cái lọc mà bạn cải tiến thì lại thấy ... phức tạp hơn vì bơm vẫn đặt trong hồ và lọc thì nằm trên mặt hồ cực kỳ mất thẩm mỹ, chiếm diện tích của đèn chiếu sáng và che sáng của hồ (nếu là hồ thủy sinh) còn nếu nuôi cá thì dùng lọc hộp là ổn. Tóm lại đây không thể coi là một cải tiến được!:D

8. boy_qn

boy_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hơi phức tạp anh à em cũng vùa làm xong cái máy theo cách cua Đại ca HVT hay thiệt mà hình như anh ấy mới có cải tiến gì oy cũng hay hơn nhiều phiên bản trước hihi^^:laughing:

9. namcad

namcad Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chân thành cảm ơn những ý kiến của các anh em trên diễn đàn.
    Đây chỉ là mô hình mà mình mới nghĩ ra nhưng chưa dám thực hiện, vì vậy mình post bài lên để mong tìm được những ý kiến từ các anh em.
    Để hoàn thiện hơn nữa trong thú chơi cá kiểng, mong các bạn có nhiều ý kiến và sáng tạo độc đáo để mang lại hiệu quả cao nhất trong thú chơi này.
    Chào thân ái! Chúc các anh em sức khỏe nhé. Thanks nhìu!!!

10. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    mình cũng nghĩ như bạn nếu lọc vẫn nằm trong bể thì sao gọi là lọc ngoài mà hộp lọc nằm trong bể thì mình dung máng và bông loc \j cũng đc việc gì phải làm cho mất công và mất tiền