lọc như thế nào để mau trong nước ?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi knguyen88, 29/6/07.

1. knguyen88

knguyen88 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chẳng là em có 1 cái bể vừa set up đc 1 tuần , ko may va chạm mạnh nên thành bể bị rò nước :crying: , em đã rút nước ra nhưng ko tài nào rút hoàn toàn nước hết đc, vẫn còn 1 ít nước trong hồ , dẫn đến việc khi lấy lớp nền sang hồ mới thì nước ở hồ mới đen thui ~X( ~X( ...... em chỉ châm nước 1/2 hồ + mở máy lọc + thay nước liên tục nhưng vẫn ko khả wan cho lắm...:crying: :crying: :crying: ....có bác nào từng lâm vào tình trạng này chỉ cho em cách thay nước hay hay 1 tí nhé....hix....

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nền của bạn là nền gì vây? tích cực thay nước và chạy lọc thôi..( có thể huy động thêm 1 máy nữa nếu có)

3. knguyen88

knguyen88 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nền của mình chỉ có đất dinh dưỡng + tracatu + đất sét + cát + sỏi thui.....nãy h chạy lọc thay nước mệt ghê lun....hem bít chừng nào mới sáng sủa lên đc 1 tí đây......~X(

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Vậy thì phải rải thim 1 lớp sỏi nhỏ chừng 2-3cm lên để tránh bùn đất thoát ra nước hồ......

5. knguyen88

knguyen88 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em đã làm cách này lun rùi....ngay từ lúc chuyển nền sang đêm wa là em đã chèn lên 1 lớp sỏi .... lọc suốt đêm đến sáng thì thấy vẫn ko khả wan mấy....có lẽ đành chờ 1 2 hôm xem sao....nản ghia á.....

6. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Cố gắng đợi, thay nước liên tục khoảng 1 tuần, đừng vội trồng cây nha bác. bản thân Tracatu nó cứ ra nước vàng vàng đỏ đỏ hoài khoảng 2 tuần đầu, bác mới có hơn một ngày đừng sốt ruột cứ bình tĩnh để máy bơm nó chạy đi uống bia đi :laughing: :laughing: :laughing:
    Mà bác cái máy lọc như nào thế?
    Chúc bác mau thành công

7. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Pác coi lại coi lớp sỏi bề mặt đủ dày để ko làm lớp phân dưới bị đùn lên ko. Nếu đủ rùi thì...........chỉ còn cách chờ cho lắng xuống thui.:laughing:

8. knguyen88

knguyen88 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    amen....hôm nay vừa tròn 2 ngày...bể của em đã sạch gần như 99% rùi ^^.....hok bít có phải tại cách của em làm hay hok?...là vầy....khi chuyển nền sang hồ mới, rải lên đó 1 lớp sỏi chừng 1cm thui, rui` kiếm vài cái dĩa = sành sứ có đường kính = với chiều rộng của hồ (tìm cái dĩa nào có đáy bằng càng tốt), để mấy cái dĩa đó đè lên lớp sỏi vừa rải, rùi xong, đặt máy bơm. Hồ của em chỉ có 6 tấc , xài máy bơm hồ cá 15w , nhưng chỉ lọc 3h là nước đã hết đen rùi , từ màu đen + đặc của nước cống ^^ , nó đã chuyển sang màu tro xám chỉ trong vòng 2>3h , ta tắt máy bơm , thay nước 1 lần thui , nhưng nhớ rải thêm 1 lớp sỏi 1 > 2cm nữa lên . Xong, bật tiếp máy bơm lên lọc 2h nữa là trong nước liền à. Lúc đầu em cứ cắm đầu thay nước + lọc cà 1 ngày liền, hok thây bớt , sang ngày hôm sau oải wa' nên chế ra cái cách này, hok dè có tác dụng , kết quả lọc sạch 1 hồ 6 tấc tầm 4h > 5h là sạch (từ nước sình chuyển sang nước trắng lun á), hồ lớn hơn chắc chừng 1/2 ngày > 1 ngày là xong wa' ^o^... em mạo mụi post thử lên để các bác cho ý kiến .... có zi chỉ em thêm....

9. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Chính cái nước "cống" đen đen nó tự làm sạch nước cho hồ mới của bạn đấy. Nếu không có loại thần dược này thì bạn còn phải chờ vài tuần may ra mới trong nổi. Lần sau set up bể mới, bạn chỉ cần lấy vật liệu cũ trong lọc qua giặt ở bể mới, cho lọc chạy vài ngày sẽ từ từ trong lại, khỏi kiếm bát dĩa nhé :)

Last edited: 2/7/07