Lọc nước 2 lần, nuôi rồng vô tư !!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi caca_153, 31/7/07.

1. caca_153

caca_153 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác,
    Tôi vừa mua 1 bộ lọc ngoài (External Filter) Atman 3338, công suất lọc 1200lít/h để lọc tăng cường cho bể cá rồng. Nước lọc từ Atman ra lại được đưa lên lọc máng bên trên dùng bông gòn lọc tiếp. Cắm điện 5 phút là cái hồ đã trong vắt. Điệu này chắc khoảng 3 tháng mới phải thay nước quá :laughing: :laughing: :laughing: :laughing:
    Ảnh của hệ thống lọc đây các bác xem rồi cho ý kiến nhé !!!

2. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình đang dùng 2 bình lọc vi sinh tự chế,xài 2 bơm 75W và 45W,nước dùng dc hơn nữa tháng rùi vẫn trong vắt

3. coong

coong Member

Thích đã nhận:
    2
    bác ơi cho em hỏi bao nhiêu tiền cái bộ lọc atman nhẩy.thank

Last edited by a moderator: 31/7/07
  4. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    Hi Pina,
    Về căn bản, mình thấy bơm Atman có nguyên lý hoạt động cũng giống như bộ lọc ngoài mà bác hovaten đã giới thiệu trên diễn đàn !!!
    Bơm này thật ra cũng rẻ thôi, 850k dùng cũng vài năm !!!:D :D Mình quan sát kỹ thấy chất lượng nước quá ổn so với lúc trước xài bộ lọc máng ở trên.
    Quá trình nuôi cá có gì hay nhớ trao đổi ki nghiệm nha.

5. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    Quên nưã, còn phải mua thêm 4 bịch than sứ dùng để ổn định nước và làm cho nước trong (cái này đúng là phê thật :):):):):):)) giá 25k/bịch ==> tổng thiệt hại = 950k, hehehe

6. caonhân

caonhân Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua ở đâu, và bao nhiêu tiền vậy? nhìn qua thấy có vẻ nhỏ gọn và hiện đại quá nhỉ, tiếng ồn có lớn không?

7. PRỒNG

PRỒNG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    máy lọc này đồ tàu hả bắc nếu đồ tàu thì cẩn thận nhe,nhình dàng máy cũng được.bộ mấy này có lọc bằng Ozon không bác???

8. huy_chuot

huy_chuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    sao em vẫn chứ hiều nguyên lý hoạt động cùa máy này
    anh caca 153 có thề giải thích dùm em k?

9. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    Mình kiểm tra độ kín của máy rồi, rất ok, các đầu nối ống cực kỳ hoàng tráng và tuyệt vời, mình còn mua thêm các vòng siết chật chỗ nối bằng inox nên rủi ro chảy nước chắc chắn ko lo. Chỉ lo duy nhất 1 bộ phận sẽ hỏng là cái bơm nước ra, nhưng nghe nói ít nhất cũng vài năm .:D :D :D . Cái bộ lọc Ozone là cái hộp giấy ở dưới gầm tủ trong ảnh đó bạn. Cái này chỉ dùng khi cá bệnh thôi có lẽ sẽ tốt hơn. Lọc Ozone 1 tuần dùng 1 lần chạy 1h-2h là được rồi, bỏ vào chậu nước chuẩn bị thay cùng với blackwater, để qua đêm là có thể đổ vào bể.

10. komodo

komodo Banned

Thích đã nhận:
    1
    Bộ lọc nhìn đẹp đó nhưng hiệu quả bao lâu thì còn để thời gian tới sẽ trả lời mới chính xác được.
    Bể bạn kích thước bao nhiêu bạn có thể cho mình biết chiêu cao rộng bể bạn khi áp dụng xài loại lọc atman đẹp nay.Xin cám ơn

11. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    Theo nhà sản xuất ghi thì bộ lọc này lọc được 1200L/h, dùng được cho hồ 2m.
    Hồ của mình 1200x45x54

12. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    Bác ở HN thì tôi chịu, ở SGN thì ra Cao Quý bác ơi, máy chạy êm ru ko nghe tiếng gì cả. Để xem hoạt động được bao lâu đã, hihi.

13. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hôm bữa mình có lên A P T và dc xem cô giang tháo 1 cái lọc ngoài giống như vầy để chỉ cho khách xem,mình wan sát bên trong thì thấy thế này:

cấu tạo bên trong khá đơn giản: có mấy ngăn,dùng để chứa bông lọc,bioball,creamic ring.... sau đó chú thành đổ thêm 1 bịch nước gì đó,vào,mình hỏi thì dc biết rằng là men vi sinh

hộp lọc này thật ra ko khác gì mấy những kiểu lọc vi sinh ngoài do ae trên diễn đàn chế ra,nhưng dc tính thẩm mĩ,gọn gàng và dễ sư3 dụng ;)

tuy nhiên ai là SV nghèo như mình thì cứ chế hộp lọc từ bình pet,xài tốt chán,dù hơi lỉnh kỉnh :D

14. caca_153

Thích đã nhận:
    1
    Vì mình ít thời gian nên mua đỡ cái đó xài để đảm bảo chất lượng nước, chứ xem các bạn trên 4R tự chế bộ lọc ngoài cũng phê và thú vị lắm hehe. :D :D :D Hôm nào Pina pót ảnh cái lọc tự chế lên anh em xem nhé. Thân chào.

15. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bộ lọc đẹp đấy, đúng là khi chơi thì chả tiếc gì. Nhưng tôi thì chả theo kịp bác đâu, hehe... Chả cần hồ Jebo, bộ lọc Afman gì... Rồng nhà tôi vẫn tàng tàng sống wa ngày. Vui thì 15-20 ngày thay nước, buồn thì 1 tháng thay nước, ở không chả biết gì thì mỗi ngày thay mỗi lần chơi vậy xem Rồng chịu đựng nước clo cỡ nào, hehe.., chả sao cả. Thần Long sống trong 1 cái hồ với mỗi cái bông sụt khí là hết. Chả biết với tiện nghi đó Thần Long nhà bác sướng cở nào, công việc thay nước của bác nhàn rỗi ra sao.???

16. badboyblue

badboyblue Active Member

Thích đã nhận:
    1
    ko biết cái đó có bán ở vn ko nhỉ???????????????????????????????????????????????????????

17. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    bán quá nhiều, nói chung nếu nuôi Kim long thì dùng cái này cũng được(như mình cũng sài 2 chiếc). Nhưng theo mình nghĩ thì đúng như bác này nói là dùng kết hợp thêm lọc bông ở ngoài (nhưng không dùng qua F4 ). Vì mình nghĩ dùng một máy bơm để hút phân cá sẽ tốt hơn. Còn lọc thì ko nên vệ sinh thường xuyên vì mất vi sinh. Ngoại ra để đảm bảo thì nên 2 ngày thay khoảng 1/3 nước thì sẽ tốt hơn(vì Kim Long ưa nước mới) và cũng là để tránh xuất hiện sán nhỏ sẽ gây hại cho cá.

18. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Hoàng Lân nói rất Đoàn Chuẩn,
    máy lọc ngoài dòng Atman này các bạn ra bất cứ hàng cá cảnh nào cũng có bán, và các bạn có thể cho các vật liệu lọc như nham thạch, sứ vi sinh, hạt sét nung........ vào các ngăn lọc ở dưới, chỉ riêng ngăn trên cùng là dùng bông thôi, như thế sẽ tạo điều kiện để vi sinh có nhiều chỗ trú ẩn hơn .

19. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    chả biết anh em chơi cá rồng chăm sóc theo khoa học ra sao. chứ tôi chơi cá rồng kỉu miệt vườn,chả cần cầu kì gì cả.
    cứ chơi cá hồ 4 ly, cái bông sụt khí, nước máy trực tiếp(đồ nghề : muối ăn, thuốc khử clo, vitamin nước...) .
    Hồ nuôi cá rồng chả bao giờ có sán hay giun, trừ khi các bác cho thức ăn đóng hộp, chứ thức ăn tươi thì ko có 1 con giun hay sán... dù 2 tháng thay nước cũng thế. 100%.
    Còn có đk chơi khoa học và cung phu thì miễn bình luận vụ này, heheee....

20. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Nghề chơi lắm kiểu , lắm công phu và chẳng ái giống ai ! có cái hay ở 4r là kể lể hoặc phổ biến kinh nghiêm cho nhau tham khảo hay dở có đủ cả...
    Riêng vấn đề lọc nước quá là quan trọng rồi: ngắm một bể cá nước đục chỉ có tốn tiền mua thuốc nhỏ mắt; tuy nhiên tùy theo số lượng, kích thước và việc cho cá ăn nhiều ít của mỗi người mà có thể tự trang bị cho mình những bộ lọc thích hợp, một điều khác là với mọi hệ thống lọc hiệu quả ban đầu bao giờ cũng rất phấn khởi nhưng cùng với thời gian, bể của Bạn lại dầy đặc cá to , ăn nhiều như hạm thì bộ lọc giời cũng có lúc chết ngạt...kinh nghiệm của Tôi là không có bộ lọc nào hoàn hảo , chỉ có nước trong là mãi mãi và nên có lịch trình thay nước cũ ( có nhiều nước giải của cá ) bằng nước mới trong lành tuy theo lượng phân cá thải ra nói chung nên nhiều một tý!!!