Lọc Nước Cho La Hán Sử Dụng Than Củi ???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Tenemlavisao???, 29/4/07.

1. Tenemlavisao???

Tenemlavisao??? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    em thường suyên cho cá ăn tôm mà vì tôm to để bóc vỏ thi đắt lém nên em mua tôm nhỏ cho ăn cả vỏ thế la nuớc trong bể chỉ 2 hôm là lại đục em thấy moi người thường dùng than củi để lọc nước thấy nước rất trong va sạch ko bít dùng cho la hán có sao ko?nhờ các bạn giúp minh với.thank

2. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kô lọc hết đâu bạn ơi, cho ăn thì cá ăn nổi bao nhiêu cho 1 lần thì bỏ bao nhiêu đừng bỏ dư cho tôm bơi lội tung tăng là mau đục nước lắm. Bạn mua tôm nhỏ có 5k/lạng, bóc vỏ bỏ vào tủ lạnh, khi nào cá ăn thì bốc 1 cục cá ăn vừa đủ thôi. Mình toàn cho ăn vậy kô, nước tốt lắm

3. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    nhà em dùng loại than hoạt tính black diamond cho hồ thủy sinh thì thấy nước rất trong và sạch, theo em nghĩ thì dùng cho cá LH cũng rất tốt. Than củi thành phần chính chũng là cacbon nhưng hiệu quả không bằng than hoạt tính, em cũng đã dùng rồi, không vấn đề gì cả.

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác cho ăn từng chút 1 đừng cho nhiều tôm, nếu cá ăn ko hết thì vớt ra đừng để lại trong hồ thì sẽ ko đục. Nếu nc đục thì 2 ngày thay 1/3 nc. Hộp lọc dùng 2 lớp, 1 lớp bông ở trên 1 lớp san hô * ở duới. nc trong vắt thôi đâu cần dùng than củi, than hoạt tính.
    * Tùy vào PH nc nhà bác, dùng san hô nhỏ PH lên nhanh hơn san hô lớn

5. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Lọc nước bằng than hoạt tính chứ!
    bạn đừng lọc bằng than củi, nếu không sẽ có nhiều CO và C02 trong nước rất có hại cho cá đấy!

6. luxiaofeng

luxiaofeng Member

Thích đã nhận:
    0
    lọc nước

hiện tại bạn của ba mình chuyên sản xuất than hoạt tính để xuất khẩu đi ĐÀI LOAN.giá cả bao nhiêu mình ko rõ,nhưng hình như xuất qua bên kia tụi nó chế biến lại rùi làm thành cái lọc cho hồ cá.có 2 loại,1 loại dạng viên nho nhỏ,còn loại kia thì ép lại và đóng thành cái ống hình trụ.mình ko biết loại hình trụ trống 2 đầu cỡ ống tre đó làm thế nào để chế thành bộ lọc nữa.nếu biết cách thì chế thử xài xem sao^^

7. 123 khido

123 khido Guest

ko phải than củi đâu bác ơi, đó là than hoạt tính, dùng để lọc tinh các chất độc trong nước.................

8. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    than nào xài cũng tốt hết, ko độc hại gì đâu, bạn cho vào 1 ít thôi, khoảng 2 ngày giặt bông lọc (thay lun cũng đc nếu wá dơ), 4 ngày thay 1/3 nc,cho ăn ít thôi, đừng bỏ cả đống vào rồi mặc cho cá ăn, nên cho nó ăn từng miếng (tăng tình cảm), chúc hồ cá bạnluôn sạch như hồ mình

9. Tenemlavisao???

Tenemlavisao??? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    thank cả nhà nha mình dùng ống sứ ,đá nham thạch để lọc rùi mình thấy lọc sạch lắm mình làm lọc 4 lớp dưới cùng là sứ,xốp mềm(mút),đá nham thạch,bông lọc luc nào bông bận thì thay bông mới nước trong veo các bạn ah

10. kamfa

kamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ra chợ mua tôm đồng to chỉ khoảng 2 nghìn thôi là cá ăn nhoè,cứ đến bữa ăn bạn bóc vỏ cho nó thế là ok

11. nguyentruonghan

nguyentruonghan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bạn ơi , mua than hoạt tính ở đâu vậy, cần bao nhiêu là đủ hồ cá cỡ 75x30x35
    giá cả khoảng bao nhiêu
    chỉ mình với nha
    cảm ơn

12. Hoa la canh

Hoa la canh Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng cho cá ăn tôm như cách của Tenem, cuối tuần mua tôm về cắt nhỏ (để cả vỏ) cho vào tủ lạnh ăn cả tuần. Để hạn chế tôm làm đục nước trước khi cất vào tủ bạn phải rửa qua nước, cách làm này vừa để nước bể không bị dơ vừa đỡ bị bốc mùi. Nhớ cắt tôm có kích cở phù hợp với cá của mình để cho nó đớp, nếu cắt to quá nó sẽ nhả ra phần võ làm dơ nước bể. Cho nó ăn vừa đủ thôi.

13. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ra mấy tiệm bán hồ cá, phụ kiện đó, bịch lớn 15k, bịch nhỏ 10k, thích loại nào thì mua loại đó

14. Baymau

Baymau Member

Thích đã nhận:
    2
    Muốn lọc nước, theo tôi bạn nên làm một khay lọc tương đối lớn, đổ lần lượt từ dưới lên là: Bông dải đều ở dưới cùng- sỏi- than đá- cát- bông trải đều trên mặt. Như vậy lọc nước rất tốt đấy. Tôi từng thử làm rồi. Bắt chước cách lọc nước ăn khi bơm từ đất lên của người HN thôi.