Lọc nước giếng???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lahanqua, 31/1/07.

1. lahanqua

lahanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình nước giếng có phèn rất nhiều(mới bơm lêm nước rất đục và đen,lọc 24 tiếng là miếng lọc vàng khè).Mình lọc bằng hộp lọc 3 ngăn theo hình diễn đàn chỉ.Ngăn đầu cho nghẹt 2 miếng gòn loại dày.Ngăn 2 cho đầy sỏi nhỏ(sỏi tự nhiên)trong bồn chứa mình bỏ khoảng 2 kg than hoạt tính loại 10nghan/1kg.Mình không cho San hô vì Sợ PH lên cao.Nhưng PH khi mới bơm giếng lên khoảng 4 tới 5.Vậy mà sau khi lọc khoảng 24 tiếng thì tăng vọt lên tới 9(xanh đậm)hoặc có thể hơn

Người nói với mình là lọc lâu khi trữ sẽ làm PH tăng cao không tốt.Mà không lọc thì phèn và chất độc trong nuớc giếng quá nhiều.Xin các bạn cho mình hướng giải quyết tốt nhất.Trong hai hồ nuôi mình đều lọc 3 ngăn như hồ trữ luôn(nhưng than thì bỏ vô hộp lọc).1 tuần mình thay nước 1 lần.Cho mình hỏi thêm là than đóng gói sẵn(10 nghan 1 bịch)so với than mua theo Kg thì thế nào?Hồ lúc nào cũng trong vắt.nước không mùi hôi.

2. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước giếng nhà bạn xấu quá phải xử lý hơi tốn kém một chút lắp đặt hệ thống lọc RO là tốt nhất

3. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình sài giềng khoang 30m, nước tương đối ôn định PH=5. Hồ cá lâu ngày sẽ bị hôi và tanh do thức ăn thừa, phân cá thối... mình sài hộp lọc 3 ngăn: bông- thang đốt- thang hoạt tính(loại 10k 1 bịch). Bơm lọc 3h thì hết mùi hôi còn hơi tanh mùi cá thôi..

4. lahanqua

Thích đã nhận:
    0
    ý mình là lọc thế thì liệu có sạch phèn không và mình thấy ng ta nói lọc khi trữ nhiều quá sẽ tăng ph rất cao.như mình là tới 9-10(nước thử của VN).Vậy sau khi lọc liệu có đáp ứng nỗi nước sạch cho cá không?Mình thấy sau khi lọc thì nước rất trong chứ không như khi mới bơm nhưng không biết chất lượng ra sao

5. lahanqua

Thích đã nhận:
    0
    xin các bác cho lời khuyên,không biết có phải do cách lọc mà cá không lên d89a62u vì vô tình làm ph tăng cao

6. Huy_pnt

Huy_pnt Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách lọc không làn cho PH tăng đâu bạn, chhi3 khi nào bạn bỏ san hô nhiều thì mới làm PH tăng

7. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chủ đề này viết nhiều lắm, sao bạn không áp dụng đúng phương pháp?!
    Mình hướng dẫn bạn phương pháp đơn giản rẻ tiền hiệu quả đây:
    NƯỚC NGẦM + SỤC KHÍ 30 PHÚT + LỌC QUA CÁT (Hoặc kết hợp than hoạt tính) => SỬ DỤNG :D
    Có thể dùng bình chứa nước lọc (20L) bỏ cát và than vào lọc hoặc tự chế cột lọc bằng ống PVC...sau đó mới cho vào hồ, nếu dùng hộp lọc của máy bơm thì nhỏ quá không hiệu quả.
    Chú ý: Lọc qua lớp lọc với lưu lượng chậm mới hiệu quả, không đổ nước vào và rút ra cạn liền hoặc ngâm trong bình 20 phút sau đó rút hết nước ra, và cho nước mới vào cứ như thế...
    Không có chuyện sục khí và lọc than mà pH lớn hơn 8. Dùng máy đo pH vài chục triệu đồng còn chưa chắc là chính xác nói chi đến thuốc thử [-(
    Chúc bạn thành công. :D :D

Bạn tính sản xuất nước đóng chai hả :laughing: :laughing: hệ thống lọc RO chỉ có vài trăm triệu hà, dành cho đại gia nuôi cá =)) =))

8. lythong

lythong Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo cách giải trình của bạn HuynhLong là ok đó bạn ơi!

9. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Các bạn có thể tham khảo tại đây http://www.pucomtech.com.vn
    Công ty Trường Tiền này chuyên về máy lọc nước các loại, các bạn cứ tham khảo rồi tự chế cho mình sẽ rẻ hơn rất nhiều. Chúc thành công.

10. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @LHQ
    Bạn nên sử lý nước bằng keo tụ nước trước khi thay nước .
    tìm hiểu thêm ở mục này http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=18308

11. min_2506

min_2506 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ! nước giếng + sũc khí + làm nước đá = các bác uống hàng hàng có chết không . Chỉ sử lý cho hết chất sắc thôi ........

12. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhà mình ba mới làm xong giàn lọc rất tốt,nước hết phèn mà trong vắt ph tăng lên,chất độc cũng hết.Vừa rồi mình có đọc trên mạng có thông tin là cây Thủy trúc(loại mình hay căm hoa),mọc tùm lum dưới quê.nếu trồng trong nước giếng có tac dụng hút phèn và lọc nước cực tốt(hơn cà lọc cát và than theo kiều ông bà mình nhiều).Mấy người sinh viên tìm ra cách này đaọt giài thái bình dương thì phải.hiện nay đang triển khai lọc như thế cho bà con miền quâ vì chi phí rè(gân như bằng 0) mà hiệu quả rất cao.

13. tranchau

tranchau Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề này mình cũng cần phải hỏi đây ! Nước nhà mình xài nc diến khoan khi bơm lênh thì rất trong , nhưng lai có 1 lớp màn đục ở trên mặt nc ? ko hỉu vì sao nửa .Dem bỏ cá vào vài tiếng là chết ngay .Ko bit nc có vấn đề j` nửa ? ma nhà mình lại ko có nước máy . pó tay lun .mình phải làm sao đây mog cac bạn giúp dùm!

14. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cái đó là phèn luôn đó bạn.nhà mình cũng vậy nè,lúc trước bơm lên trong vắt nhưng có váng giống bạn,nêu 1muo6n nuôi cá bạn phải để lắng hai ngày,xư lý phèn như các cách má anh em đã post ở trên

15. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1/ Khử khí độc bơm lên từ nước giêng: Mua than hoạt tính(loại bột)>>>cho trực tiếp vào nước + phơi nắng+sục Oxi cho đến khi nước trong,khoảng 12 đến 18 tiếng.
    2/ Khử kim loại năgj có trong nước giếng: Mua hóa chất có tên gọi EDTA (rẻ thôi,khoảng 55k/kg,sài mệt nghĩ luôn)cho một ít vào nước+sục khí 6 tiếng sau đưa vào sử dụng.