Lọc nước giếng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lahanqua, 31/1/07.

1. lahanqua

lahanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình nước giếng có phèn rất nhiều(mới bơm lêm nước rất đục và đen,lọc 24 tiếng là miếng lọc vàng khè).Mình lọc bằng hộp lọc 3 ngăn theo hình diễn đàn chỉ.Ngăn đầu cho nghẹt 2 miếng gòn loại dày.Ngăn 2 cho đầy sỏi nhỏ(sỏi tự nhiên)trong bồn chứa mình bỏ khoảng 2 kg than hoạt tính loại 10nghan/1kg.Mình không cho San hô vì Sợ PH lên cao.

Nhưng PH khi mới bơm giếng lên khoảng 4 tới 5.Vậy mà sau khi lọc khoảng 24 tiếng thì tăng vọt lên tới 9(xanh đậm)hoặc có thể hơn. người nói với mình là lọc lâu khi trữ sẽ làm PH tăng cao không tốt.Mà không lọc thì phèn và chất độc trong nuớc giếng quá nhiều

.Xin các bạn cho mình hướng giải quyết tốt nhất.Trong hai hồ nuôi mình đều lọc 3 ngăn như hồ trữ luôn(nhưng than thì bỏ vô hộp lọc).1 tuần mình thay nước 1 lần.Cho mình hỏi thêm là than đóng gói sẵn(10 nghan 1 bịch)so với than mua theo Kg thì thế nào?Hồ lúc nào cũng trong vắt.nước không mùi hôi.

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn đang dùng hồ với kích thước bao nhiêu vậy và bạn đang nuôi cá nào ? Theo mình nếu nước ở chỗ bạn không đạt chất lượng thì bạn mua nước tinh khiết về đổ vào là xong. 1 bình 21l có 10k, xài được cho đến khi thay nước lần sau ( 3-4 tuần ).

3. lahanqua

lahanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ tới 1m2 ,mà mình tới 3 hồ,thay nước 1 tuần 1 lần chắc điên tiền nước.đúng là ở vùng xa vùng sâu chán thiệt.Cảm ơn AEOLUS

4. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn làm lọc đáy giống như bác duongnguyen đã chỉ ấy, sau đó mua bình 21l về dùng, có lọai 8,10,12k cho bạn chọn, cả tháng mới phải thay nước một lần. Chỉ sợ nước sạch quá thôi hehe.