Lọc nước - Thế nào cho đủ

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi temcon, 6/4/10.

1. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    Quan điểm của temcon:
    Thực chất thì hồ Thủy sinh chính tự thân nó là 1 cái máy lọc sinh học, tuần hoàn. Lọc với hồ thủy sinh cơ bản đảm nhiệm 2 vai trò là hút váng bề mặt và tạo dòng chảy.
    Với 1 bể TS tương đối ổn định, có hệ thống CO2 độc lập, không quan tâm nhiều đến váng bề mặt, chế độ thay nước định kỳ -> Không quá đáng chút nào khi bỏ lọc và chỉ dùng máy tạo dòng chảy. Và đây là giải pháp khá tiết kiệm có thể áp dụng.

Mời các Bác chém thẳng tay cho cái Quan điểm này

muoivankhatmau and codao like this.
  2. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Không phải tự nhiên mọc ra cái topic :" Hệ thống lọc - sự sống còn của bể thủy sinh" bác ợ :D
    Bản thân cây cối cũng có chức năng "lọc" như ở ngoài tự nhiên...nhưng liệu có kiểm soát được chất lượng nước, tuần hoàn dinh dưỡng cũng như ko phát sinh vấn đề rêu hại :confused:

Mà muốn biết quan điểm của bác có vững chắc không, bác cứ về test thử thế này:
    -Bỏ toàn bộ hệ thống lọc, bình lọc, sứ sủng các kiểu ngừng hoạt động hết...
    -Thay vào 1 cái đầu máy lọc làm chức năng tạo dòng chảy để khỏi bị tù nước...
    -Cần thì thêm cái hút váng cho nó đúng chức năng của bác :D

.....thử nghiệm và so sánh !

Last edited: 6/4/10
  3. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    - Tất nhiên là đang test, thời gian chưa đủ để kết luận
    - Trong topic của Long bàn sâu về nó có vẻ không hợp lý, topic mới có lẽ hay hơn?

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mời bác vào đây để tham khảo nhé !

5. manhtien

manhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    408
    theo em thấy thì vần cần lọc,e nghĩ ngoài tự nhiên cây cối cũng luôn được bổ sung lượng nước sạch nhất định,nhờ có lượng nước mưa đem lại,lọc trong bể thủy sinh cũng vậy, nó giúp nước sach hơn, ổn định hơn, tại sao phải bỏ lọc đi để phải thay nước thường xuyên, có thể với 1 bể kô có lọc thì 1 ngày phải thay nước 1 lần, thêm cái lọc nữa thì có khi 5-7 ngày mình mới phải thay nước 1 lần,theo em chúng ta nên chơi 1 cách thoải mái nhất mà kô phải vất vả đau đầu quá.. chúc các bác 1 ngày vui vẻ.:D

6. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    Về vấn đề lọc thì các cao thủ đã từng tranh cãi, bàn luận rất nhiều rồi, chả thế mà có hẳn 1 box "Lọc nước - Môi trường bể" :D

Cliff Hui, 1 tay chơi thủy sinh nổi tiếng đã từng trả lời phỏng vấn rằng không có thiết bị là bắt buộc phải có cho 1 bể thủy sinh :D và rất nhiều người chơi theo trường phái low-tech cũng có quan điểm như vậy. Chúng ta có thể không sử dụng CO2, không lọc, không nền, thậm chí không đèn nhưng vẫn có thể tạo được một bể thủy sinh. Tùy vào nhiều yếu tố như kinh nghiệm chăm sóc, loại cây, mật độ cây trồng, mức độ phát triển mà ta mong muốn, chúng ta có thể tùy biến và chọn cho mình 1 cách chơi phù hợp nhất :D

coi77 thích bài này.
  7. codao

codao Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    Bạn Temcon thân mến. Rất xin lỗi khi nói sâu vào vấ đề lọc nước cho bể thủy sinh
    mình có ý kiến thế này :
    Ta phải hiểu cái lọc của ta làm ra có tác dụng j cho bể của mình.với bể thủy sinh thì phải cải thiện đc môi trường nước và lọc đc các chất bẩn dư thừa của cá và các sinh vật trong hồ,do vậy cái lọc ở đây không đơn thuần chỉ là lọc các vẩn đục hay rác thải mà nó lọc cả môi trường nước của hồ.
    Xin mạn phép hỏi bạn trong cái lọc của bạn có j trong đấy?
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=62210&page=10
    ở cái lọc của mình chỉ có vật liệu mà thôi chứ không có tý bôn nào cả nhưng cho lại chất lượng nước rất trong và sinh vật trong hồ rất khoẻ...!

muoivankhatmau, longk, temcon and 2 others like this.
  8. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Nói chung là bác temcon "chơi" thủy sinh "lâu lâu" tí nữa sẽ "hiểu" mà :p

9. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    đúng rồi cám ơn anh mạnh theo em trong cái lọc nó diễn ra 1 quá trình biến đổi sinh hóa học rất phức tạp chứ ko đơn thuần chỉ là lọc cặn bẩn như ở hồ cá lọc bông ở bể thủy sinh chỉ có tác dụng lọc cặn bẩn thô thôi cái chính vẫn ở lớp vật liệu lọc

10. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    Các Bác vẫn muốn tranh luận về vấn đề này trong Topic của Long thì Em cũng theo kèo luôn nhé.
    - Hệ thống lọc hoành tráng của Bác được nói đến rất nhiều, nhiều người cũng áp dụng nó (có cả temcon). Nào là biến đổi sinh hóa phức tạp, nào là vi sinh, vi khuẩn háo khí, kỵ khí...
    - Bác dám chắc nước trong, cây khỏe nhờ chính vào hệ thống lọc đó hay không? Bác đã khi nào tắt lọc và thay bằng việc dùng máy tạo dòng kết hợp với thay nước một mức nhất định hay chưa? Temcon đang thử nghiệm, với cái bể hơn 1 tháng tuổi của mình (đã được 6 ngày) và nhận thấy mọi thứ vẫn rất bình thường, có vẻ nước còn nhanh đóng cặn và trong hơn...
    - temcon đơn giản chỉ muốn phản biện lại cái đã được khẳng định, được nhiều người sử dụng coi thử nó đúng đến đâu, đúng chỗ nào... Nếu 1 hệ thống lọc cho phép người chơi chỉ phải thay nước khoảng 1 tháng trở nên thì buộc phải áp dụng. Nếu với 1 bể đã ổn định mà đều đặt vẫn phải thay nước hàng tuần và có thể thay nó bằng tạo dòng thì tại sao lại phải đi theo?

Hệ thống tự lọc mà temcon đang hướng tới từ chính tài liệu này (http://thuysinh.org/forum/showthread.php?t=2543)

Last edited: 7/4/10
  11. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Chất lượng nước phản ánh bởi chất lượng cây, vậy cây trong bể của bác đã Chuẩn chưa???
    Và:
    1 món ăn từ "nuốt được" đến "ngon" không đơn giản như bác nghĩ đâu !

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Nói bác cứ tranh luận nhiều làm gì, cứ về mục Giới thiệu các bể mà tham khảo, bể ông nào trong sạch đẹp thì bắt ông thấy thuyết trình về hệ thống lọc chứ sao ữa.

13. manhtien

Thích đã nhận:
    408
    anh temcon ơi, thế hiện h bể của anh tắt lọc, chỉ dùng máy tạo dòng chảy, và thay nước thường xuyên, vậy anh cho em hỏi, bao lâu anh thay nước 1 lần.cảm ơn anh

14. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    - Bác yên tâm, Em chẳng dại nhai những món khó nuốt trước đâu :laughing:
    - Đây đơn giản chỉ là cách Em duy trì sự hưng phấn cần thiết khi cái bể đầu tay đã tạm ổn, chuẩn bị làm những bể tiếp theo, chuẩn bị thi ABV và không ngoại trừ cả ADA... =))
    - Và một thứ đặc biệt khác mà Em không nói được lúc này :blushing:
    5 ngày rồi, dự định 1 tuần thay 1 lần (30 đến 50%)... qua 1 tháng nữa kéo dài ra 10 hoặc 14 ngày.
    Có lọc mà xanh, sạch, đẹp thì không tính... Không lọc mà xanh, sạch, đep mới là cái Em đang quan tâm, test...

15. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Khổ quen rồi sướng không chịu được =))

16. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Thử ( test ) mà làm gì cho mệt mỏi :D
    dòng chảy chỉ đóng góp một phần tạo nên nôi trường nước cho cây và cá
    Máy lọc sự sống còn của bể cây thủy sinh pác ợ
    :D

17. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    Em còn 1 thùng xốp ngâm lũa, dưỡng cây và Một bể nhỏ với nền y trang bể to cũng để dưỡng cây. Không lọc, không máy tạo dòng chảy mà chỉ có cây, cá được phơi ngoài trời và bật đèn. Vậy tại sao cây vẫn căng mưới, nước trong veo cá khỏe, đẻ tùm lum... thậm trí rêu hại còn không thấy có (hơn cả bể chính)

Bác nào giải thích hộ Em

Last edited: 8/4/10
  18. manhtien

Thích đã nhận:
    408
    lạ nhỉ, có khi nào hiện tượng là, e cũng có 1 cái bể ươm cây, em chủ yếu ươm rêu, thấy rõ ràng vào mùa đông rêu mọc rất nhanh, rất xanh, kô rêu hại vì môi trường nước mát, nhưng nước thì có váng, kính bị mờ đi, 1 vài ngày em phải thay nước, em thì em kô dám phơi nắng vì sợ rêu tóc phát triển,có lẽ bể của bác đặc biệt, bác cho xin cái ảnh với. thank bác đã chia sẻ

19. temcon

temcon Banned

Thích đã nhận:
    449
    Vậy là Bác cũng thấy hiện tượng này?
    Dễ hơn nữa là quan sát những bể cây ở những hàng bán cá... toàn cây là cây, có khi cho vài con cá vào. Lọc không, máy tạo dòng cũng không, CO2 cũng không luôn, có mỗi cái đèn tuýp đểu. Vẫn xanh, vẫn trong mướt mượt. Sao lại đểu thế nhỉ? ~X(

Last edited: 8/4/10
  20. manhtien

Thích đã nhận:
    408
    em thì em thấy ở hàng cá ở hn người ta vẫn dùng lọc đấy ạ, còn cái bể ươm rêu của em, nước nó vẫ có váng và kô đc như nước qua hệ thống lọc vi sinh đâu bác ạ,rêu vào mùa lạnh phát triển rất nhanh thậm trí nó còn phát triển nhanh hơn khi cho vào bể.còn với các quán bán cây,họ làm hàng nên ngày nào họ cũng phải thay nước,bác cứ cho cái ảnh bể ươm lên,cho anh em xem, em thì em biết cái hậu quả của bể thủy sinh gặp ánh sáng mặt trời rồi, thậm trí bể em còn kô dám đặt gần cửa sổ , và có cả rèm che