Lộc Phát đầu năm chiều mùng 7 tết Tân Mão

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi letuan4u, 13/2/11.

1. letuan4u

letuan4u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    262
    Sáng 28 tết 3 anh em dạy từ 3 giờ sáng đí lùa gà, và sau vài giờ trong giá lạnh đã tìm thấy 1 con gà trống 3 con gà mái. Lúc đó tầm 6h 3 anh em bắt đầu giăng lưới và đi lùa, kết quả không như mong đợi 4 chú gà đã bay qua lưới cho dù lưới cao gần 6m. 3 anh em ngồi thẩn thờ nhìn 4 chú gà bay qua trong nỗi chán nản. Sau đó gom lưới đi về,đi kiếm kèo Cu gáy.

Năm cũ đã qua, không chấp nhận sự thật mất gà trong tầm tay, lần này 5 anh em chiều mùng 7 tết lại cầm lưới đi làm kèo gà rừng. Lần này thì kết quả đã thỏa lòng mong đợi được: 05 chú gà con ( khoảng 4-5ngay tuổi)(Đã nhập hộ khẩu lên TP HCM) 01 chú gà rừng trống già.
    Rất tiếc trước khi cho 05 chú gà nhập hộ khẩu TP HCM không có chụp hình kịp,lần sau sẽ chụp cho mọi người xem.

Lộc phát đầu năm, các bác cùng chia vui.

2. yeugarung

yeugarung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    trùi ui mùa gà con đây mà.bác này may mắn thiệt.chúc bạn nuôi lớn mấy em nó.

3. vetchantron

vetchantron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    chào anh Emperorln ,
    Em đang tìm gà rừng rặc để mua, đặc biệt là gà rừng rặc con như anh bắt được thì càng tốt , khi nào nào anh bắt được gà rừng rặc nữa thì cho em biết để em mua , số dt của em : 0946709736 ( Nếu anh biết 5 chú gà con đã nhập khẩu vào TPHCM ở địa chỉ nào , thì chỉ cho em , đế em liên lạc với người đó xem họ có bán lại không ? ) , Thanks !

letuan4u thích bài này.
  4. letuan4u

Thích đã nhận:
    262
    Mình đã trả lời trong tin nhắn bạn gửi cho mình rồi

5. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    bạn có thể chỉ cho mình chổ mua lưới được ko? mua nguyên khổ lưới luôn hay là mua về rồi dùng dây nối lại.

6. letuan4u

Thích đã nhận:
    262
    Bạn mua ở mấy chổ bán lưới ấy, hỏi người ta là biết ah, mình mua lưới về rồi mình mua dây dù căng từ đầu đến cuối để giăng lùa gà.để bữa nào mình giăng xong mình chụp hình cho bạn xem.

7. galongan

galongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,836
    Mừng anh săn gà có kết quả-vầy là vui rồi-chúc thêm nhìu gà trưởng thành nhập hộ khẩu nha:blushing::blushing::blushing::blushing:

letuan4u thích bài này.
  8. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    mình có vào vài chổ rồi nhưng ko có loại lưới cao 6m, nếu muốn 6m thì mua 3m về rồi dùng dây dù nối lại cho được 6m.

9. letuan4u

Thích đã nhận:
    262
    3 m thì gà vẫn bay qua tốt, tốt nhất là 6m, mà bạn nên đi theo người nào đi lùa lưới lấy kinh nghiệm đã, bạn mua về chưa chắc là lùa đc đâu. nghe thì đơn giản lắm, nhưng mà ra thực tế khó lắm.

Chúc bạn thành công

namga thích bài này.
  10. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    ở chổ mình hiện tại vẫn chưa có ai đi lùa cả nên việc học hỏi kinh nghiệm chắc phải tự tích lũy, việc cần làm bây giờ là sắm khổ lưới cho đúng tiêu chuẩn mới có thể bắt đầu được, dùng gà mồi thời gian ngồi đợi khá lâu nhiều khi bổi về nhưng chỉ đi lòng vòng chứ không vào, gà dưới mình còn khá nhiều nên dùng lưới lùa gà mình cho rằng rất có khả quan. Vừa rồi dịch tả mấy em gà mồi đi sạch chỉ còn lại f0 và 2 mái f1 nuôi cách ly nên thoát nạn

11. letuan4u

Thích đã nhận:
    262
    Bạn ở chổ nào mà ngon vậy? Bạn nói đúng gà mồi thì bắt đc con trống thôi, nếu gà mồi mình già quá thì gà rừng tơ nghe tiếng gáy không dám lại gần nữa đằng khác. lùa lưới thì tóm được tất cả.

P/S: 5 chú gà con, hôm nay đã từ trần mất 2 con,không biết thế nào đây??? (nuôi cùng mấy chú gà con tân châu cùng lứa tuổi mà vẫn bị chết)

12. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    gà mồi già quá nhiều khi bổi về cũng ko dám vô nữa, thời gian chờ bổi cũng lâu hơn mặc dù gá gáy giọng chuẩn và siêng gáy. Ngày nào mình vào rẫy cao su của nhà cũng gặp gà rừng, nhiều khi bỏ xe đuổi mà ko ăn thua nên giờ chỉ đứng nhìn vẻ đẹp của tụi này, kết nhất là dàn đuôi

loc ct thích bài này.
  13. letuan4u

Thích đã nhận:
    262
    nếu có lưới bạn giăng chặn đường nó quay về nhớ đừng để cho nó thấy bạn nha, nó thấy bạn nó bỏ đi chổ khác ấy. Lô cao su thì dễ bắt nó lắm đó, ước gì mình đi được tới chổ bạn :D. Khi bạn giăng xong, bạn cùng bạn của bạn mỗi người một hướng, đi từ từ làm sao cho con gà nó đi về hướng lưới, chú ý bạn đừng chạy nha,( chạy là nó bay đó) cứ đi từ từ, 2 bạn phải đi hướng làm sao cho con gà chỉ còn một hướng là đi về chổ lưới bạn giăng. khi con gà cách lưới chừng 3-5m tất cả chạy thật nhanh lùa nó, lúc đó nó sẽ bay lên và dính lưới :D:D Đó là kinh nghiệm của mình xin chia sẻ cho bạn.
    Chúc bạn bắt được con gà rừng đó

Last edited: 19/2/11
    loc ct, namga and kiatisak like this.
  14. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    thank bạn nhiều, hôm nay đi làm thấy con gà trống rừng lông vàng đẹp quá, tiếc là ko chụp được hình chia sẻ cùng moị người.bửa nào bạn chụp cho mình xem qua cái lưới được ko?

15. bin_baoloc

bin_baoloc Member

Thích đã nhận:
    12
    lùa gà

lùa gà thi dâu còn gà mà bẩy,bẫy gà mới là thú chơi