Lọc thác Jebo 503 có bỏ thêm vật liệu lọc được không ?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi ojiliango, 20/1/11.

1. ojiliango

ojiliango Member

Thích đã nhận:
    1
    Tình hình là nhà mình nhỏ không có diện tích để đặt hồ cá lớn. Nhưng để có phong thủy nên đặt 1 cái hồ nhỏ 30*20. mình chưa biết nên chọn loại lọc nào. Theo tìm hiểu thấy lọc jebo gọn và tiện cho hồ cá nhỏ. Nhưng lại không lọc vi sinh tốt. Sau này mình định làm thêm nền để trồng thêm rêu và chân châu. Liệu không biết trồng những thứ đó có cần phải lọc vi sinh tốt không. Vì mình sợ nước hồ ko trong. Mong anh em chỉ giáo thêm. :)

2. neverland

neverland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424

ojiliango thích bài này.
  3. ojiliango

ojiliango Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đã đọc bài viết đó rồi nhưng thấy nó hơi rắc rối nên muốn các bạn cho ý kiến mình bỏ GỐM LỌC NHAM THẠCH vào lọc này có được không. Vì hồ cũng nhỏ nên chế lọc rồi ko biết để ở đâu nữa. ^^

4. ojiliango

ojiliango Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đã đọc bài viết đó rồi ! Thấy nó hơi rắc rối nên mình muốn các bạn cho ý kiến việc bỏ Gốm lọcNham Thạch vào liệu có ổn không?. Vì diện tích mình dành cho hồ cá hơi nhỏ vì vậy làm thêm cục lọc chế sẽ ko khả thi.
    Thank đã chia sẻ

5. meoxinh

meoxinh Member

Thích đã nhận:
    47
    Bạn cho thêm vào được, nhung chú ý là vật liệu lọc chỉ có tác dụng khi dòng nước chảy qua nó.
    Do đó chắc bạn phải thêm 1 tấm nhựa nhỏ sát vách ngăn ở giữa 2 ngăn trong lọc để dẫn dòng nước di xuống phía dưới qua các vật liệu bạn cho thêm rồi mới tràn ra ngoài.
    Hoặc bạn tham khảo thêm lọc tràn Gex có mấy ngăn cho vật liệu lọc xem có được không.

ojiliango thích bài này.
  6. macvu

macvu Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ 30x20 lọc thác jebo 503 là quá to rồi, vì jebo 503 xối nước mạnh lắm, dễ hỏng cây

ojiliango thích bài này.
  7. ojiliango

ojiliango Member

Thích đã nhận:
    1
    Uhm mình hình dung ra được cách của bạn rồi. Cảm ơn vì những thông tin của bạn nhé. Nhưng vì sao có dòng chảy qua thì vật liệu lọc mới có tác dụng vậy bạn. Có thể giải thích thêm cho mình một chút được không.

@macvu: Chào bạn! hồ của mình nhỏ nên chưa quyết định làm gì với nó. Mình rất thích trồng rêu và chân châu. Tạo 1 cái góc thiên nhiên trong phòng. Theo bạn hồ của mình dùng lọc gì là hợp lý nhất. Và điều cần thiết của lọc thủy sinh là gì nhỉ. mình nghĩ ko phải lọc rác đâu phải không?

8. ojiliango

ojiliango Member

Thích đã nhận:
    1
    up up ! sao không ai reply topic này hết vậy nè! Không biết lọc nào tốt cho hồ nhỏ nhỉ các bạn

9. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    SG thì mua lọc GEX mà dùng, lọc 2 miếng bông hoặc 3 đều ok. Lọc Jebo thì chỉ nên 501, còn 502 mạnh hơn nếu hạn chế được dòng chảy thì nên dùng. 503 thì quá to, sợ ống hút đã quá chiều cao bể.

ojiliango thích bài này.
  10. ojiliango

ojiliango Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn Trung đã cho mình biết thêm thông tin nhé. mình đang coi lọc Gex và cũng đang quan tâm.
    Tr đang trồng thủy sinh vào hồ bao nhiêu thế.Có bỏ tép vào ko?
    Tr có email không? liên lạc cho tiện nhé. hiện giờ mình đang ở SG. Email của mình : vihoangson@gmail.com.

trunghq thích bài này.
  11. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Giá ngoài hàng giờ là 120K cho 503 và 100K cho 502. Không biết trong SG giá thế nào?