Lọc Vi sinh không dùng máy bơm !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dangledu, 14/12/07.

1. dangledu

dangledu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mấy hôm nay đi nhầm sang box Arowana thấy hệ thống lọc Vi sinh của Anh Kevdv quá tốt lại tiết kiệm nên mình có copy lại đường link cho anh em tham khảo.

bản thân mình đã setup 1 bể nhỏ 80x40x50 để thử nghiệm thì thấy kết quả còn hơn cả mong đợi. Nước rất là trong. Mình chỉ thay đổi 1 chút là trộn san hô vụn với cát để dưới đáy vì muốn cho Ph của nước cao hơn 7,5 (nếu không dùng san hô thì Ph thấp khoảng 6,5-6,8 chỉ thích hợp cho cá rồng).

sau 1 tuần thí nghiệm thì chất lượng nước hầu như là không thay đổi. Chỉ có cái là phân cá nằm dưới đáy hồ (thực ra rất khó thấy vì san hô vụn đã che khuất) là không được thẩm mỹ lắm thôi. Tuy nhiên khi có 1l ớp cát + san hô đáy thì hồ lại cực đẹp. Lượng điện tiêu thụ lại giảm đi khá nhiều (vì không cần dùng máy bơm mà). Hồ trông cũng nhẹ nhàng hơn vì không có hộp lọc đè trên nóc. Mình đang dự tính dùng thêm một thời gian nữa. Nếu chất lượng nước vẫn tốt trong 1-2 tháng mà không phải thay nước thì mình sẽ chuyển sang dùng loại lọc "môi trường này"

Đây là Link : http://aquabird.vn/forums/showthread.php?t=34689

Rất cảm ơn anh Kevdv đã cung cấp cho anh em ABV một ý tưởng rất hay .

2. dangledu

Thích đã nhận:
    2
  3. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Cuối cùng bác dangledu test qua 2 lọc đáy của duongnguyen và kevdv rồi chưa....Cái nào tốt hơn

4. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hơi phức tạp anh ạ :-S tốt nhất nà em ko dùng ! mà đây là chỉ dùng được cho cá rồng hay cả các loại khác ? chất mem vi sinh này .... cứ dính đến hóa chất là ghê răng lắm :D

5. dangledu

Thích đã nhận:
    2
    Hiện tại mình đang co 5hồ. thì trong đó có 2 hồ 1m dùng lọc đáy, 2 hồ 8 tấc dùng lọc tràn 3 ngăn, 1 hồ 8 tấc thử nghiệm lọc vi sinh .

Dùng lọc đáy của bác Duong Nguyen thì quá tốt rồi, cả 2 tháng này mình không hề thay nước mà cá vẫn khỏe mạnh tuy nhiên tốn tiền cho 4 cái máy bơm 40W quá (mỗi hồ mình để 2 cái) , 2 hồ mình dùng lọc tràn thì nước cũng trong, nhưng khoảng 1 tháng mình thay 30% nước (chỉ dùng 1 máy bơm 40W) cả 4 hồ nước đều đẹp nhưng hơi tốn tiền điện với lại để cái hộp lọc lên trên nhìn không thẩm mỹ lắm .

Dùng lọc đáy bằng cát của bác Kevdv thì mình chỉ mới thử nghiệm có 1 tuần thì thấy chất lượng nước không thua gì lọc của bác DN cả .Mình sẽ típ tục thử nếu sau 1 tháng chất lượng nước cũng không thay đổi thì minh sẽ thông báo cho các anh em biết.

Loại vi sinh mà mình dùng cũng là loại VS mà bác kevdv dùng : BIOnAQUA - MV của công ty TNHH sinh học MAI VIỆT . Đấy là vi sinh hoàn toàn chứ không có tý chất hóa học nào cả.

6. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Bác dangledu...Xài men vi sinh bác thấy sao.....có phân hũy thức ăn thừa và phân cá hoàn toàn ko...Mình sợ có hại cho cá quá đi..Men vi sinh Bionaqua - MV báo nhieu 1 goi the' bác...Cách dùng như thế nào

7. dangledu

Thích đã nhận:
    2
    Phân cá phân hủy hoàn toàn nhưng hơi lâu khoảng 3-5 ngày nên lúc nào dưới đáy hồ cũng có phân cá, mình cũng không dùng vợt hay ống hút phân mà để tự nhiên cho phân hủy,

Men của MV có bán ở LXT/ NT gói 5gr dùng cho 100l nước. theo như hướng dẫn thì mỗi tuần bỏ thêm 5g/100l . Giá bán là 8k/gói . Hiện tại mình tính chuyển sang dùng mem vi sinh cho nuôi tôm có bán rất nhiều mà mình nghe mấy anh KS thủy sản nói vi sinh nuôi tôm chất lượng tốt hơn nhiều (vì ao tôm 4-5 tháng không thay nước mà tôm vẫn lớn phà phà - lưu ý là tôm dễ chết hơn la hán rất nhiều)

8. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    men vi sinh mua ở đâu thế bác......1 tuần dùng 1 lần ah....Mình sợ chất hữu cơ nhiều quá..xài rồi sợ cá đâm ra nhiều chất bệnh..Lúc đó thì khổ nữa

9. dangledu

Thích đã nhận:
    2