Lời chào đầu...

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi sieuquay_vt, 7/4/08.

1. sieuquay_vt

sieuquay_vt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là một học sinh lớp 10 , thật sự rất bị lôi cuốn của tiếng chim hót vài ngày hôm nay.. và em quyết định sẽ chọn cho mình 1 chú sáo để nuôi.. Em là người mới nên chắc chắn ko có kn cũng như những bí quyết giúp chim luôn khỏe mạnh và tự nhiên. Vì thế em đã đăng ký , và mở topic này để có lời chào đầu với các anh trong diễn đàn và điều nữa là mong các anh chỉ bảo em thêm nhiều điều về chim( đặc biệt là sáo ) Ai ở vũng tàu thì càng tốt. Lời cuối em xin gửi lời chúc diễn đàn luôn luôn lớn mạnh và phát triển hơn nữa. Chúc cho các anh có được những chú chim thông minh , yêu chủ...

2. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Mới bắt đầu nuôi chim mà nuôi sáo thì tốt lắm, vì chúng dễ nuôi lại rất khôn, nhưng bạn nên chọn chim non mà nuôi thì sau này nó mới tập nói được lại rất thân thiện với chủ.

3. sieuquay_vt

sieuquay_vt New Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng. em cám ơn ạ. Anh ơi có thể cho em bik 1 số cách để nuôi chim sáo được ko. Cách cho nó ăn , nó ngủ , tắm táp thế nào? Bệnh của chi sáo thường là nhữg bệnh gì. dễ chữa ko ạ...Thức ăn của nó ra sao ạ..

Cám ơn anh nhiều lắm.anh ơi. Có thể nói cho em nghe vài điều về chim sáo được ko ạ. - Cách cho nó ăn , cho nó tắm , cho nó ngủ.
    - Thức ăn của nó là gì.?
    - Chế biến riêng được ko? Nó có hay bị bệnh ko.?
    - Thường là nhữg bệnh gì? Có dễ chữa ko ạ?
    Mọi người giúp em với nhé!!!!!!

Last edited by a moderator: 7/4/08
  4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cho sáo ăn rất dễ, hầu như cái gì nó cũng ăn được và ăn khỏe nữa. Thường thì anh cho nó ăn cám Ba Vì, không biết trong Vũng Tàu ó bán nhiều không. Khi nhỏ thì hòa với nước cho nó sền sệt rồi đút cho nó ăn, lớn thì nó tự mổ. Mỗi ngày cho ăn một ít thịt băm nhỏ, cỡ bằng 2 đầu ngón tay hoặc sâu tươi cũng được. Nên cho nó tắm hàng ngày vì sáo rất thích tắm nên lông mượt và khỏe mạnh lắm.

Anh chưa thấy nó bị bệnh gì (thì nó đã bay mất rồi :crying:, chắc là bị ai bắt lại vì anh nuôi từ nhỏ lên, dạn người lắm).

Cứ chiều đi làm về là lại thả nó ra, cho nó bay lòng vòng trong nhà hoặc ra ngoài sân, một lúc lại bắt bỏ lồng. Chú ý, ị nhiều lắm, cẩn thận không má la không cho nuôi nữa đấy :D :D :D

5. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    chào em, anh cũng như em, mới vào nghề. Trc đây khi nhỏ anh cũng đã nuôi chim sáo, mặc dù chưa con nào nói được cả vì cứ lớn lên là có người xin, toàn mấy đứa em trong nhà. Về nuôi sáo, anh có 1 số kinh nghiệm như sau:
    - Đang vào hè rùi, đúng mùa có sáo non, em bắt đầu nuôi sáo là hợp lý đấy. Ra mua sáo non, như ở ngoài HN thì khoảng 80k 1 con, trong đó thì anh không biết.Em nên mua sáo đen mỏ vàng hoặc sáo đen mỏ trắng. Như anh biết thì sáo đen mỏ vàng lớn lên rất đẹp, còn sáo đen mỏ trắng thì rất khôn. (theo những gì nghe được từ người lớn,các bác đừng cười nhé)
    - Sáo non nuôi thì phải cho ăn = cách đút. Em lấy tre vót thành 1 cái que mỏng, nhưng vót cẩn thận đừng to quá với sắc quá nhé, nó cứa vào miệng chim nguy hiểm đó. Sau đó lấy cám ba vì trộn 1 chút nước cho nó mềm ra như dạng cám heo(ẹ nghe ghê quá) nhưng đừng nhão quá, rùi đút cho nó. Như anh duongtm nói ý. Rùi kiếm 1 cái bơm tiêm hoặc lọ thuốc nhỏ mắt rửa sạch bơm nước cho nó. Nhớ bơm từ từ thui, không nó sặc nước đấy. Chim non nó hơi yếu, đừng để nước dính nhiều lên người, nó dễ chết <---cái này là cẩn thẩn thui, chứ không sure đâu, dù sao cẩn thận vẫn hơn. Cám em nên pha ít 1 thui, ăn đến đâu hết đó, thừa đừng tiếc nhé, vứt đi làm cái khác
    - Khoảng hơn 1 tháng nó tự ăn được. Em để ý khi nào nó biết quẹt mỏ thì có thể để 1 chút cám có pha tí nước vào cái muỗng nhỏ cho nó tập mổ, khi nào thấy nó mổ được nhiều thì bắt đầu cho cám khô vào. Thời gian tập mổ vẫn chú ý đút nhé, khi nào nó ăn được cám khô thì thôi. Trong thời gian này thỉnh thoảng em cho nó ăn thịt, băm nhỏ ra, ăn từng chút 1 thôi, nó sẽ khỏe nhanh lắm.
    - Sáo rất thích tắm, khi nó lớn nếu trời nóng em có thể cho tắm nhiều(nhưng đừng ép nó, cứ để cái khay nước nó tự tắm, nếu nó không tắm thì bỏ ra). Khi sáo lớn rùi thì cho nó ăn cám + thức ăn tươi như tôm nhỏ bỏ đầu, cào cào, thịt băm...
    - Học nói thì để khi nào được khoảng 6 tháng thì tính nhé.
    Kiến thức của anh chỉ đến đoạn này thui, còn chuyện thả ra cắt cánh anh không rành lắm. Tài hèn sức mọn, mong các bác đọc đừng chê cười
    @Sieuquay_vt: chúc em có 1 chú sáo khỏe, nói sõi, đẹp đẽ

6. sieuquay_vt

sieuquay_vt New Member

Thích đã nhận:
    0
    anh ơi , em mới mua về con sáo mỏ vàng , 80k lun. cho em hỏi chút , sao em nghiền nát rồi chìa cho nó ăn , nó cứ đớp 1 vài lần là lại thoy. uống nước thì fun fun nó mới đúp , giờ làm sao anh...

7. sieuquay_vt

sieuquay_vt New Member

Thích đã nhận:
    0
    làm sao bik khi nào nên cho nó ăn ( em muốn biết biểu hiện anh à ) rồi khi nào cho nó tắm .. Em sợ tam nhieu wa nó lạnh và chết. còn nữa khi nào thì biết nó no.. nhiều vấn đề wa à :(( hu.....

8. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    sáo mỏ vàng cách đây 1 năm, mình cũng bắt được 1 con, chả biết ai thả nữa, trong sân trường, con non hẳn hoi nhé. Bắt về thả vô cái chuồng chó trống ở nhà, vài ngày thấy nó ko chụi ăn, thả nó đi, chứ để trong chuồng chết thì tội lắm. Có đút cũng không ăn. Chắc do bị bọn trong trường đánh đập dữ quá nên sợ, cái bọn đầu đất đó nói con đó là quạ mới ghê. hix

9. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    khi nó đói thì la ink ỏi , thấy bóng người là la làng lên , cho tay vào là hả họng đòi ăn, khi đó em đút cho nó ăn chừng ba bốn viên cám ngâm cho mềm là dc , nó no thì em đút bao nhiêu nó phun ra hết hehe , miệng ngậm tihn ko thèm mở ra , còn uống nước em lấy cái ống bơm í bơm thẳng vào họng nó , nhưng nhớ bơm từ từ nha
    còn tắm thì con sáo em còn đút thì nó chưa tắm dc đâu , cứ dợi ra hết lông cái đã, biết mổ tự ăn thì lúc đó mua cái lồng tắm ,cho nước vào với chút muối chống côn trùng kí sinh , cho em nó qua lồng thì nó tự tắm thôi , nhưng phải kiên nhẫn nhá có con năm sáu lần mới biết tắm đàng hoàng
    ah` tối nhớ che chắn cẩn thận kẻo rét là nó die đó nha , treo coi chừng chuột , mèo tới "viếng "
    ai cũng vậy hết đó , mới chơi mà , cứ kiên nhẫn học tập đi ko hiểu gì post bài các anh giúp đỡ , chúc em có con sáo khỏe , đẹp , nói giỏi :D